Lợi ích của việc cho la han ăn tép và cá lóc con

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trumlahan, 13/7/06.

1. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi All,

Các bạn đã nuôi cá la hán lâu và có kinh nghiệm phong phú cho mình hỏi về sự khác biệt của việc cho ăn cá lóc con và ăn tép được không? Các bạn có thử nghiệm qua lợi ích của việc cho ăn từng loại mồi này chưa? Vì mình hay lui tới những tiệm bán cá và học hỏi kinh nghiệm thì theo mình thấy có rất là nhiều mâu thuẩn. Có chổ thì cho là ăn táp lên đầu còn có chổ thì cho là ăn tép lên màu. Bầy giờ mình cũng không biết nghe theo ai. Nên nghĩ tốt nhất là mình nên thư nghiệm. Nhưng thấy diển đàn có nhiều người có thăm niên nuôi la hán chắc là đã thử nghiệm qua. Nên muốn hỏi ý kiến các huynh.

2. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ăn tép thì sẽ làm cho cá lên màu còn nếu ăn cá lóc thì làm cho cá bị đen đó

3. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tép cũng là một vấn đề ah! cũng trong 4rum mình thấy lúc thì bóc đầu lột vỏ đông đá,lúc thì cho ăn tép sống...mình thì mua tép làm sẵn cho đông đá,ăn từ từ,cách 1 ngày mới cho ăn tép sống hoặc chép,lóc,chăm...ngoài ra thì gián cũng đc cho vào khẩu phần...

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thấy anh nhat19 nói đúng đó.Cho cá ăn cá lóc con nó cũng lên màu nhưng sẽ làm cá bị đen.Hôm wa vì không có tép,em mua cá lóc con cho nó ăn,đến chiều nó lên màu đỏ ngay ức cộng thêm người nó đen thui wa trời!!!!!!

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Sau khi nó hết đen màu nó có đẹp hơn k bạn ? nếu có thì k nên cho là ăn cá lóc là cá bị đen nhé....mình cho ăn nhiều lắm.....có thấy đen gì đâu nào....
    Còn nếu ăn xong mà đen liền thì coi lại bạn nhé thức ăn và cái chất mà làm cho cá đen k thể chuyển hoá lên vây cá nhanh vậy đâu....( nếu bạn cho ăn trong thời gian dài và thường xuyên mà cá bị đen thì mình chịu...chưa thấy......)
    Sorry nhé....he he

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ăn cá lóc bị đen theo em thì chỉ là nói vậy thui chưa có ai chứng minh là đúng 100%.
    Em có thể chắc chắn ăn cá lóc thì màu cá ko đẹp bằng ăn tép.
    Nói có sách mách co chứng. Cá của em xơi tép, thức ăn viên, cá trâm (ko có tép em cho ăn đỡ :D). Cũng đồng thời 1 bầy cá đó, bà ngoại em cũng có 1 con nhưng ăn 100% cá trâm, cá lóc. Cá mau lớn hơn cá em, màu thi thua xaaaaaaaaa :D, đầu cũng rứa.
    Cho nên em chắc chắn là ăn tép tốt hơn cá lóc nhiều, chưa kể là cá lóc con mắc KING 2k ko đủ 1 con ăn. Cho ăn cá lóc mau phá sản lắm :blushing: :blushing: :blushing: .

7. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    bởi thế mới cho ăn hôm món này mai món kia cho nó có đủ chất.k lẻ cho ăn 1 lọi ngày này qua ngày khác sao billykid....ôi cái tên khó nhớ quá...

8. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghĩ thì cá la hán xem tép là cơm,cho ăn kèm mấy món kia thì là phụ thôi nhưng phải cho ăn đều và thay đổi thường xuyên thì đủ chất hơn,cá phát triển cũng mạnh hơn nữa!em thì chưa cho nó ăn thịt bò,vì sợ bị sình bụng!

9. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho cá lahan ăn gián có được không các bác oi ? em nghe người ta nói cá an gián xung lắm, lên màu đỏ đẹp lắm nhung đọc trong 4rum chưa thấy bác nào bảo cho ăn gián cả nên chhưa dám thử, xin chỉ giáo.

10. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Cá mập quá mà cái đầu theo k kịp thì nhìn con cá kỳ lém đấy em trai.Cá ngoài tiệm ĐLạnh em thấy rồi mà ?
    kèm thức ăn khô them đi nhé....túi mới mong còn dư

11. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em vẫn kèm thức ăn khô,nhưng con châu cũ của em dạo này kỳ lắm,k chịu ăn thức ăn khô,hoặc ăn rất ít! lúc trước bỏ nhiêu ăn bao nhiêu nên giờ em cho ít thức ăn khô lắm! chủ yếu vẫn là tép bóc vỏ thôi!cách ngày em mới cho ăn tép sống

12. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình góp ý chung với nha.Nghe các bác phân tích ly kỳ wa nhưng theo mình biết thì ko phải cá bị đen là do ăn lóc đâu vì ko có khoa học nào chứng minh cả còn ăn tép tất nhiên sẽ giúp cho cá len màu và nhất là màu đỏ vì trong tép hay nói cách khác là trong trứng tép có nhiều sắc tố tạo nên màu nên cá ăn tep01 sẽ cho màu đỏ hơn.Thân

13. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình tán thành với bạn Handtohand mình thấy bạn này nói đúng ghê hợp ý mình,theo mình suy luận thì con người chúng ta cũng ăn cá lóc vậy sao ko thấy đen? nói chung mỗi loại có 1 chất dd riêng cái nào cho cá ăn cũng tố hết => cho ăn cả 2 thứ lun nai ăn món này mai ăn mó khác vậy là tốt nhất cho cá đó vậy sẽ làm cá ko ngán chứ,con người chúng mình cũng ăn món này món khác để cho cơ thể khỏe mạnh đấy thui.

14. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình mấy hôm cho ănn cá mồi, là bị bệnh đường ruột có ai bị vậy không ?, kể cả ăn cá trâm cũng vậy. sau đó phải cho nhịn và tiếp tục ăn tôm lại bình thường

15. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe mấy bạn phân tích mình biết thêm 1 điều là "ăn cá lóc cá bị đen". Nhưng mình cũng không tán thành ý kiến này lăm vì nhà mình cò ủ mấy con kamalau bột. Bây giờ lớn bằng 1 đốt ngón tay hơn tí. Từ nhỏ mình cho nó ăn cá lóc con. Bấy giờ màu nó không chỉ đẹp mà đầu còn lên kinh khủng nữa. Các bạn thử tưởng tượng xem cá con mới cở 1 đốt ngón tay thôi mà đầu đã u ra 1 cục bự thấy rõ luôn thì biết nó đẹp cở nào. Mà chỉ cho ăn cá lóc thôi. Sở nhĩ mình pót chủ đề này vì có nghe qua mấy ông chủ tiêm cá nói ăn tép sẽ lên đầu. Nhưng trước giờ mình nuôi chỉ biết là ăn tép lên màu thôi. Nên không biết thực hư thế nào?

16. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy bạn coi lại nguồn cá mồi xem sao?hay đổi chỗ mua khác! chứ tụi nhóc của mình vẫn cháp chép,lóc,chăm bình thường đó chứ! em vẫn cho ăn lóc,chỉ là ít hơn mấy món kia thôi!

17. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tùy con thôi bác ah.ko phải con nào ăn cá lóc cũng đen cã đâu.Ăn cá lóc thì cá mau lớn hơn,nhưng nếu con nào mà ăn tép thử coi nó đen ko thì biết.Tui thì cạch ko chơi cá lóc,chẳng thà cá trâm thì chơi.Mỗi lần tụi nó ăn cá lóc thì nó đen thui 15p,xong thì đi phân ra cũng đen thui,đặc biệt 4 con khỉ đỏ thì chỉ có 1 con ăn cá lóc thôi,mấy con khác thì ngậm vào thì fun ra lại...hiihhi.

18. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy em nghĩ chắc tụi châu chắc k ngại cá lóc đâu! dòng này đâu sợ đen,chỉ sợ soc dưa thui ah!

19. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, góp ý :
    1. LH ăn cá lóc con k bị đen đâu (mình nuôi 3 chú LH cho ăn cá lóc con cả năm nay rồi : OK)
    2. Mình cho ăn cả tép + cá lóc con để : a) đổi món b) cũng hy vọng là tép giúp lên đầu, lên màu (k rõ)
    3. Có lẽ các bạn k để ý đến ích lợi của việc cho ăn cá lóc con :
    a) cho cá LH tập thể dục thể thao -> khỏe mạnh, chóng lớn.
    b) chủ nhân ngồi xem LH ăn cũng thấy sướng con mắt, như đang xem film hành động dzậy !

20. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chắc lợi ích cuối cùng mới là quan trọng nhất nhỉ :D Chủ nhân khoái coi cá săn mồi. hì hì.
    Bạn mình nuôi toàn cho ăn thịt bò tái, thấy cá nó cũng khá, lâu lâu lại ép ra 1 mớ đem bán