Lồng bẫy Chào Mào

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim chào mào' bắt đầu bởi Bạch Đề, 4/2/07.

1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Ở trong phụ kiện-nghề chơi có topic lồng bẫy Chòe và Mào của anh Thanh Công.
    Nay mình xin giới thiệu chỉ về loại lồng bẫy Chào Mào mà mình đang sưu tầm của Việt Nam.
    Đây là phụ kiện nghề chơi, nhớ lúc nhỏ ngoài chiếc lồng đặc của Đà Nẵng mình thật mê mà không rớ nổi. Còn có thêm phụ kiện là cặp sào, lúc nhỏ thấy các cao thủ dùng cặp trúc hay tre đá loại đặc ruột. Nhỏ mà rắn chắc, cưa ra làm hai và nối lại bởi cái ống như inox hay nhôm. Đồ để treo lồng là hai cái móc khác nhau. Như có người dùng cái câu liêm rất nhỏ bén, cở bằng vòng của ngón cái và trỏ. Trên đó có khoan cái lổ để bỏ vòng sắt tròn vào để móc cái móc lồng. Cái câu liêm này dùng để gạt những nhành lá quanh để chỉ có thế cho chim trời vào đấu là nhảy mà không gay hại tới chim lồng. Còn loại móc khác là đơn thuần chỉ là vòng tròn ở trên đầu ngọn tre đá để treo lồng. Những loại trúc tre đá này, được họ làm sao mà nước tre thật chắc vàng đỏ rất đẹp (tôi nghe nói là họ hơ lửa). Tôi cũng mê loại sào này từ nhỏ và lúc về 2004 cũng thấy có người còn dùng. Thời này vì thuận tiện có người dùng cần câu cá mà loại tuột hết lại còn một khúc cho tiện.

Đây là phụ kiện lồng và sào lồng bẫy cho nên topic này mình cũng đang sưu tầm và các anh các bạn có hình khác nhau thì post lên nhé hihi có sào cũng được. Chiếc lồng bẫy của mình cũng đang chờ có mấy hình thì chụp lên còn khong anh cuongdq nếu ghé ĐN được thì ta sẽ có hình đủ loại hình khác nhau. Tôi cũng nhờ các bạn ở Huế post hoặc gửi cho vài cái hình lồng bẫy một nắp của Huế cũng gọn đẹp. Sau này mình sẽ đặc vài cái. Và đây là lồng của miền Nam, mình nói vậy vì thấy ở chợ Củ Chi bán rất nhiều loại này. Cũng gióng lồng Đà Nẵng nhưng khác ở chỗ móc nắp bẫy vì lồng Đà Nẵng chỉ có trụ gỗ ở giữa để móc lồng. Đây là lồng mình mượn của DavidT ở Cali.
    Thưởng thức nhé!

2. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hôm nay em POST hình lồng bẩy của em nè các bác:

3. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Lồng bẫy kiểu Huế cũng gọn nhẹ đấy chứ nhỉ, nhưng không biết mặt trước của lồng có che lá cây không ? Vì có thể, có những con chim rừng bu vào phía trước cửa lồng đá con mồi . Nhưng theo mình biết thì các bạn ở Huế treo lồng theo kiểu thế áp mặt cửa lồng vào thân cây, hoặc có chỗ tựa để mặt bẫy ra phía trước .

4. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    lồng bẫy nhìn hay ghê nhưng hình như lồng hơi sáng màu thì phải như thế bẫy kém hiệu quả lắm nều tối màu thì tốt hơn ko biết em nói thế có dúng ko nữa

5. nguyenngocthanh

nguyenngocthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    lồng này đa số ngoài huế nhìu lắm nhưng lồng này thì bẫy không tiện cho lắm các bác nên mua lồng bẫy mà hai rập sẽ tiện hơn nhìu

6. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Em ở HUế !Lồng bẫy đó em dùng hoài kết quả :17t-7 năm kinh nghiệm-4 năm kinh nghiệm đi đánh núi------------->đánh được trên khoảng 7 chục con .
    Lồng em cũng giống rứa nhưng sau lồng và dưới đáy lồng không có mây mà bằng thép

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    híc lồng bẫy chào mào sao kì công thế hiihhi,em bẫy chào mào = lồng 4 cửa của khuyên ihhi tại nhà có con khuyên nó hót thế nào cứ quoát queo chào mào lại bay tới hihi thế là dính đòn = lồng 4 cửa của khuyên ^___^

8. baomap

baomap Member

Thích đã nhận:
    2
    Hihi như vậy là bạn đánh đc mấy chứ CM đói bụng oài.Chứ chim Cm bản năng cũng rất hung dử lồng ko khéo nó đá bể chim mồi

duyhoian thích bài này.
  9. datzindo

datzindo New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy lồng này giống lồng bẩy cu hơn. Lần đầu thấy lồng bẩy chào mào kiểu này

10. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Các bác ơi cái lồng Sài Gòn thì ở HN chỗ nào người ta bán .

11. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    các bác ơi lồng bẩy chào mào ở bmt mà loại tót chổ nào bán vậy

duyhoian thích bài này.
  12. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    bac oi cho chau hoi lồng bẩy hai rập ở sài gòn co chổ nào bán không và giá nhiu vậy .
    xin bác nhán wa địa chỉ này giúp cháu nha longsonbuon2000@yahoo.com.vn
    em xin cam on .

13. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    bọn chào mào này khôn thật. cứ mang bẫy ra là chúng nó chạy. cất bẫy vào nó lại bay ra. thế mới akay chứ

14. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    link die rồi bạn ơi có ai up lại cho mình xem với được không
    thân!

15. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    ko thấy j cả link bị hư rồi hay sao đấy
    up lại cho mọi người coi phát nhở