Lồng bẫy Chào Mào

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim chào mào' bắt đầu bởi Bạch Đề, 4/2/07.

1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Ở trong phụ kiện-nghề chơi có topic lồng bẫy Chòe và Mào của anh Thanh Công.
    Nay mình xin giới thiệu chỉ về loại lồng bẫy Chào Mào mà mình đang sưu tầm của Việt Nam.
    Đây là phụ kiện nghề chơi, nhớ lúc nhỏ ngoài chiếc lồng đặc của Đà Nẵng mình thật mê mà không rớ nổi. Còn có thêm phụ kiện là cặp sào, lúc nhỏ thấy các cao thủ dùng cặp trúc hay tre đá loại đặc ruột. Nhỏ mà rắn chắc, cưa ra làm hai và nối lại bởi cái ống như inox hay nhôm. Đồ để treo lồng là hai cái móc khác nhau. Như có người dùng cái câu liêm rất nhỏ bén, cở bằng vòng của ngón cái và trỏ. Trên đó có khoan cái lổ để bỏ vòng sắt tròn vào để móc cái móc lồng. Cái câu liêm này dùng để gạt những nhành lá quanh để chỉ có thế cho chim trời vào đấu là nhảy mà không gay hại tới chim lồng. Còn loại móc khác là đơn thuần chỉ là vòng tròn ở trên đầu ngọn tre đá để treo lồng. Những loại trúc tre đá này, được họ làm sao mà nước tre thật chắc vàng đỏ rất đẹp (tôi nghe nói là họ hơ lửa). Tôi cũng mê loại sào này từ nhỏ và lúc về 2004 cũng thấy có người còn dùng. Thời này vì thuận tiện có người dùng cần câu cá mà loại tuột hết lại còn một khúc cho tiện.
    Đây là phụ kiện lồng và sào lồng bẫy cho nên topic này mình cũng đang sưu tầm và các anh các bạn có hình khác nhau thì post lên nhé hihi có sào cũng được. Chiếc lồng bẫy của mình cũng đang chờ có mấy hình thì chụp lên còn khong anh cuongdq nếu ghé ĐN được thì ta sẽ có hình đủ loại hình khác nhau. Tôi cũng nhờ các bạn ở Huế post hoặc gửi cho vài cái hình lồng bẫy một nắp của Huế cũng gọn đẹp. Sau này mình sẽ đặc vài cái. Và đây là lồng của miền Nam, mình nói vậy vì thấy ở chợ Củ Chi bán rất nhiều loại này. Cũng gióng lồng Đà Nẵng nhưng khác ở chỗ móc nắp bẫy vì lồng Đà Nẵng chỉ có trụ gỗ ở giữa để móc lồng. Đây là lồng mình mượn của DavidT ở Cali.
    Thưởng thức nhé!

2. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    oh.......cái này là loại mà người miền nam hay dùng mà . em có 2 cái loại này
    bẫy thường xuyên . hehehe

3. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Chào bạch đề và các bạn,mình giới thiệu thêm một chiếc lồng bẫy đa năng : dùng bẫy những con gì mà mình thích, phải nói rất độc đáo . CHiếc lồng này của một tay săn chuyên nghiệp, mình sẽ giới thiệu về thân thế của bác thợ săn này sau .
    Còn đây là chiếc lồng bẫy ba mặt, chim vào chỗ nào cũng bị dính :

4. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Cám ơn hình chiếc thật lạ mắt!
    Em chưa bao giờ tháy chiếc lồng tới ba nắp bẫy thế này.
    hihi từ từ rồi sẽ post tiếp vào topic này nhưng chiếc lồng thật lạ và đẹp.

5. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là ko thể chê đc . chiếc này bác mua bao nhiêu vậy ?và mua ở đâu thế
    chỉ cho em với

6. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Chiếc lồng này lâu lắm rồi, chỉ để mang đi bắt chim chứ không bán. Còn hiện giờ thì mình chưa tìm ra người làm lồng kiểu này cả, có gì mình sẽ thông tn lại sau .

7. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Ở Saison, ĐN và Huế

Cũng có các cao thủ làm lồng bẫy theo em biết ngoài ĐN có một anh này. Nuôi Sơn Ca rất nhiều và cũng là tay làm lồng bẫy từ thời 90 rồi. Sau này em về có ghé qua nhưng gần Tết nên không làm lồng bẫy được.
    Nếu mẫu lồng như vậy đưa cho họ, em nghĩ họ cũng làm được theo tướng tự nếu thích.

8. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Thêm vào bộ sưu tập của bạch đề 1 loại lồng bẫy nữa nhé :
    Cửa hàng bán thức ăn chim cảnh chủ yếu là thức ăn cho các chú chim vua và chim cu gáy, ngoải ra cửa hàng còn bán cả thức ăn cho thỏ, cá cảnh. Nhưng phài nói rằng thức ăn cho chim chào mào là số 1 chứ không 2, vì thành phần của nó là rất tốt để con chim luôn sung mãn :
    [Chiếc lồng bẫy này cũng độc chiêu đấy chứ , từ nhỏ tới lớn bây giờ ( năm 2004 khi sang Thái Lan tìm hiểu về giống chim Vua ) mình mới nhìn thấy :

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi anh Cuongdq thật là chịu khó siu tầm

Sau này cở 5 năm nữa là anh đủ viết sách rồi hihi.
    Cám ơn hình đẹp, em cũng thấy qua vài kiểu lồng bẫy của Thái, nói chung mỗi nơi có phong tục chơi khác nhau nên mình không dám nói nhiều. Nhưng có thể đánh giá là lồng hơi thô nếu như ở Việt Nam đi bẫy bằng Honda mà đèo hai lồng này thì mỏi chết.

Em mới có vài tấm hình của bố vợ chụp gửi từ Đà Nẵng nói chung lồng đặc thời gian không được sắc sảo bằng lồng thời 90. Nhưng cũng đở hơn là lồng chợ, lồng chợ làm cộng tâm nhỏ hơn lại mềm nhiều lúc bỏ chim bổi nó chui cũng ra.

Và chờ thêm vài kiểu của lồng Huế, các bác ở Hà Nội có lồng xin post thêm vài kiểu hihi là đủ bộ.
    Lồng Huế thì đởn giản một nắp bẫy dọn đủ để đêm đi 4 chiếc cho một người ngồi sau cầm.
    Đây là lồng

thuy hieu thích bài này.
  11. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    [QUOTE:
    Bác còn cái công thức cám CM của Thái ko cho em với. :applause:[/QUOTE]
    Còn công thức, nhưng để chỗ nào chưa nhớ ra, để mình về nhà lục lại rồi gửi cho các bạn .

12. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Chính ra lồng Thái rất đơn giản, vì khi mang đi thì có 2 nửa bẫy gập lại, rất kín khi di chuyển,còn khi tới nơi mở ra để bẫy . Chiếc lồng mình chụp là họ đã mở cả 2 lắp bẫy ra rồi đấy .

13. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Đây là chiếc lồng bẫy của Sài Gòn :
    Chiếc lồng nhỏ hơn thì dùng bẫy chim nhỏ như ốc mít,chim khuyên,chim sâu ...

14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Sân chỗ này là nhà anh ha?

Còn cái sân đất vậy để chơi chim là vui á. Nhà thời này phần đông khít khít không còn cái hiên mà treo chim hihi. Con chim ốc mít đó cũng dể thương quá chơ!

15. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Sân này không phải của nhà anh đâu, nơi anh hay đến dượt chim thôi . Ở SG rất nhiều điểm dượt chim , lúc nào rảnh em sẽ giới thiệu sau .

16. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Lại thêm một chiếc lồng bẫy Chào Mào

Thêm chiếc lồng rất gọn của các dân chơi Chào Mào Huế.
    Mình nghĩ chiếc lồng loại này rất tiện cho việc đi bẫy và dượt chim lở với chim rừng nếu đêm đi 4 chiếc lồng một lúc. Vì nếu đi Honda thì người ngồi sau có thể cầm được 4 chiếc. Đây là hình tiếp theo những chiếc lồng bẫy chim Chào Mào.

Và cám ơn thanh viên Nguyenhuong đã gửi cho.

17. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Đây nữa,lồng bẫy của Huế , lồng 1 mặt :
    Còn đây là lồng bẫy 2 mặt :

Đa dạng và phong phú quá phải không bạch đề, không biết đã đủ bộ sưu tập cho bạch chưa nhỉ ? chắc là chưa đủ và còn rất nhiều ở đâu đó ...

18. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi cám ơn anh nhiều nhé

Vâng chính là loại có cần hay cán gỗ là loại em thích. Sau này sẽ tìm đặc vài kiểu như vậy.
    Có thể nói đủ loại khác nhau rồi. Đương nhiên về hình thích sẽ còn vài loại khác nhau. hihi đủ thấy lồng bẫy của Việt Nam mình gọn đẹp và chắc chắn. Chắc em sẽ nhờ các bạn ở Huế tìm đặc rồi nói thằng Dũng ra lấy.
    Ngoài ĐN có khu Sơn Trà chim bẫy riết rồi quen lồng hai mặt. Có thể dùng loại lồng bẫy Huế này bẫy thì có cơ hội bẫy được chim hay. Vì vùng này chim hót hay và giọng cũng phong phú lắm.

19. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Chào các bác, lâu lăm rồi em mới lại vào nói chuyện cùng các bác về Chào mào, em bận quá.
    Nhìn mấy cái lồng các bác đưa lên, nhìn cũng thích lắm nhưng k biết tại sao em thích lồng bẫy bằng tre hơn ( có thể là vì bị ảnh hưởng bởi là dân bắc nhỉ?) các bác à.
    Thật ra nhìn mấy cai lồng bẫy sau cùng mà bá CuongDQ đưa lên rất hay, không biết đánh chim có nhậy k vậy bác?
    Bác Bạch Đề có sưu tập được mấy cái lồng bẫy CM bằng tre thì đưa hình lên luôn thể nhé!

20. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Chào bác lâu ngày nhỉ?

Bác bopy thấy collection lồng bẫy CM thế nào. Bác có lồng bẫy của HN thì post vào nhé. Cho đủ đồ nghề của Việt Nam ta. Vâng lồng một nắp này, dân Huế dùng rất là thiện chiến. Đánh đâu thắng đó đó bác à.
    Loại lồng này khi chim tới chỉ có thể đấu và dính mà thôi.