Lồng Bẫy chim cu gáy do nghệ nhân xã đồi 61

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi saothuat, 1/8/11.

1. saothuat

saothuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    kính chào các anh em mê cu gáy, tình hình là em mới đi công tác ngoài Hà Nội về, với sở thích mê chim cu gáy, em đã sưu tâm được mấy cái lụp cổ. với sở thích chơi chim cu gáy và đánh lụp . theo em nhận thấy thì các kiễu lồng bẫy gáy xưa khung bao thì em cảm thấy rất là chắc chắn, nhưng nhược điểm là làm bằng sắt và nặng, cồng kền so với lụp bây giờ.

với sở thích này em tìm được 2 cái lụp cổ, 1 cái khoảng 10 năm tuổi do mua lại. và một cái khoảng 20 năm tuổi do ông Hai Cu tặng. sẽ up hình lên cho mấy bác xem.

nhưng theo ông hai cu nói cái 20 năm là cái lụp Bò.....

từ trước đến giờ em toàn tìm kiếm xa xôi, nhưng đâu ngờ rằng tại chỗ mình đang sinh sống có người chơi cu phải nói là chuyên nghiệp đến vậy, và em xin giới thiệu đó là chú Duy. chú duy chơi chim cu nói riêng khoảng trên 30 năm, cùng với số kinh nghiệm thì được biết chú Duy làm lồng bẫy rất đẹp giá lại mềm. sau khi trao đổi về thú cu cò với chú thì được chú tặng cho 2 cái lụp. thật tuyệt hehe.... lúc đầu khi nhìn lụp của chú 2 duy thì tôi cảm thấy lụp hơi nhỏ, nhưng sau hồi tâm sự thì chú 2 Duy giải thích lụp chỉ cần làm vừa đủ chỗ cho chú mồi thôi, tiện lợi khi mang đi, tôi cũng hiểu vấn đề đó. ưng ý nhất của tôi về lụp bẫy này là nhõ gọn, có thể ghép 2 lồng thành 1 để thuận lợi khi di chuyển. ưu điểm thứ hai là toàn bộ làm bằng thép, rất chắc chắn.

các bác thông cảm vì em chưa up được hình... em sẽ up ngay khi có thời gian rảnh, bây giờ em cảm thấy mã nguyện với bộ sưu tập lụp của mình.....

AIR GUN, HÀ KIỀU, cucuom and 6 others like this.
  2. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Đang đợi hai cái lụp "cổ" của bác đây.

HÀ KIỀU thích bài này.
  3. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Nghệ nhân xã đồi 61 là sao vậy bạn?
    Bạn tranh thủ đưa thêm thông tin và hình ảnh về mấy cái lụp đấy đi nhá, mọi người đang chờ bạn đó. Thân

HÀ KIỀU thích bài này.
  4. saothuat

Thích đã nhận:
    544
    các bác thấy lồng nào mới mới là em mới mua, còn có 1 cái lồng cổ à chưa chụp được cái kia. lồng cổ em lấy về rồi sơn lại...

Last edited by a moderator: 17/8/11
    centimet, cucuom, giothoc and 4 others like this.
  5. saothuat

Thích đã nhận:
    544
    tiếp nha các bác

6. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    @ saothuat Lồng Bẫy chim cu gáy do nghệ nhân xã đồi 61
    xã đồi 61 ở Trảng Bom,Đồng Nai đúng không bạn?bạn có thể cho mình biết địa chỉ của nghệ nhân đó không,mình cũng ở Trảng bom,có gì minh lien hệ nghệ nhân đó.thanks bạn nhiều

Last edited by a moderator: 6/9/11
    HÀ KIỀU thích bài này.
  7. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Lụp cu đep quá bác cho em hỏi tính hiệu quả có cao không ạ em thấy ngụy trang có vẻ hơi cứng

HÀ KIỀU and mackimvinh like this.
  8. saothuat

Thích đã nhận:
    544
    mình tính nguy trang thưa thưa một tí, khi ra rừng lấy thêm một ít lá của cội ngụy trang thêm.

to loctranphu : chắc bác ở trảng bom bác biết ông Duy chứ. bữa nào bác rảnh vào trong em làm vài kèo chơi. bác ở trảng bom thì gần em quá rồi còn gì. mong sớm được giao lưu với bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:23 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:21 AM ----------

hiệu quả thì còn phải phụ thuộc nhiều vào con mồi nữa bác, chứ lồng nào mà không xập. mình thích một cái là lồng này làm toàn bằng thép, nên tính đàn hồi cũng cao...

HÀ KIỀU, PHIOMON and loctranphu like this.
  9. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    @ saothuat chắc bác ở trảng bom bác biết ông Duy chứ. bữa nào bác rảnh vào trong em làm vài kèo chơi. bác ở trảng bom thì gần em quá rồi còn gì. mong sớm được giao lưu với bác.
    em mới vào nghề thui bác ạ!chỉ tìm hiểu wa internet nên cao nhân địa phương em không biết.bác có địa chỉ ông Duy cho em xin,em wa xin cụ làm hộ cái lồng.
    em đang là sinh viên,học tại HCM. chắc phải gọi bác = anh.dịp nào bác đi làm vài kèo cho tiểu đệ theo để học hỏi kinh nghiệm với nhé
    sdt của em 0988340101, SMS em sẽ liên lạc lại với anh.giờ tìm được người chơi cu gáy khó quá.
    thanks anh!
    chúc mọi người vui với các chú chim của mình

HÀ KIỀU thích bài này.
  10. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    loại lụp này ở chổ mình các nghệ nhân ít chơi quá, họ thường chơi lụp chạy cách gác để lụp suôi theo cây kèo, bổi đến đấu và đi từ từ ngoài vào chân chim bổi có chạm vào đầu cầu tử thì bẩy vẫn chưa sặp, mà phải sáp vào từ gữa cầu từ cho đến xác mặt lụp thì bẩy mới sặp. bất tiện hơn nữa thì đa phần lụp không xếp lại được nền hơi cồng kền một chút, nhưng hiệu suất bắt bổi thì cũng khá. loại lụp treo như các bác đang dùng tôi thấy có nhiều cái hay như: Cầu tử rất nhạy, khi di chuyển xếp lại được rất gọn, dễ tìm kèo để móc hơn lụp chạy, tóm lại tôi thích nhứt là cái cầu tử và xếp lại được. Nhưng gặp xứ dừa như ở Bến Tre, Trà Vinh, Sóc Trăng ( nơi tôi ) thì hơi khó móc lụp phải không các bác. Dù sao thì chắc mình cũng kiếm một cái để chơi cho thỏa thích nhưng lại chưa biết mua ở đâu nữa, mình biết ở TP HCH có nhưng lụp chợ sợ chơi không được. vậy bác nào biết xin giới thiệu cho mình mua 1 cái lụp treo mình xin cảm ơn nhiều....

HÀ KIỀU and PHIOMON like this.
  11. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    chúc mừng bác nha.em cũng kiếm được cái lụp gốc đà nẵng cũng hơn 15 năm rồi.cái này sát bổi.cầu tử ngắn có 15cm thôi ah.em này lại của 1 cụ chơi giờ không chơi nỗi nữa.mất gần 3 tháng trời qua hỏi(cụ để lại làm kĩ niệm)khung làm bằng thép mĩ cứng chắc rắt rỉ chả ăn thua.

ancugay thích bài này.
  12. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    bộ sưu tập lụp cổ của bạn không có gì đặc sắc cả: Lụp bạn cần có trong sưu tập lụp của bạn nên có gồm những nghệ nhân như sau: lụp của ông 9 Hóa ở thủ đức, lụp của bác Năm Lê, lụp bác ba đờn ở hóc môn, lụp của bác Tư Lan biên hòa đồng nai, lụp của anh Long Nhỏ, lụp của Linh Gò vấp, lụp của anh Tùng cây gõ, còn lụp đờn cò thì nên có lụp của 9 dìm bình dương là vừa đẹp. Có những nghệ nhân chỉ làm 1 vài cái chơi cho vui nhưng rất đẹp không đại trà. Mình rất muốn sắm bộ sưu tập lụp chơi nhưng khó quá vì phần khó đặt với lại nhiều người đã già rồi không làm nữa, mình có góp ý có gì bỏ qua.

ancugay and yeuchimgay like this.
  13. trantuananhnb

trantuananhnb Active Member

Thích đã nhận:
    35
    chao các bác yêu cu gáy em là thành viên moi của diên đàn em chua thao vào diễn đàn mong các chỉ bảo

ancugay thích bài này.
  14. cnnthaiquang

cnnthaiquang New Member

Thích đã nhận:
    4
    alo alo mình cũng ở trảng bom nè,bạn có thể cho d/c của Bác Duy được ko.mai mình vào đó mua 1 cặp lụp,mình ở lộc hòa

ancugay thích bài này.
  15. hạt cát

hạt cát Member

Thích đã nhận:
    23
    ông Duy Bán chim trên An Bình đó, đối diện sacombank . hehe

ancugay thích bài này.