Lồng cho cá đẻ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bancovn, 5/8/07.

1. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em nghe nói có loại lồng thả dưới nước cho 7 màu đẻ, cá con sinh ra sẽ chui qua mấy lỗ nhỏ ra ngoài ko sợ bị 7 màu mẹ ăn.Các bác có biết loại lồng này có bán ở đâu ko và nó hình dạng ra sao?:)

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    mua cái rổ nhựa loại lỗ nhỏ 2 x 2mm.quan trọng là cá con có biết chui ra hay không?,chui ra rồi lại chui vào thì sao?
    Tốt nhất là trong hồ thả thật nhiều rong đuôi chó,đuôi chồn,bèo nhật..để làm chỗ cho cá con trú ẩn.Khi cá bụng đã to thì vớt hết cá trống ra,cá chuẩn bị đẻ nên cho 1 ít bo bo trong hồ để cá mẹ có ngay thức ăn mà không phải đi săn chính con của mình.tỉ lệ cá mẹ ăn cá con không nhiều nếu theo dõi thời gian đẻ & vớt cá ra kịp thời.Không cần mua lồng gì cho thêm rắc rối.

3. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu mà 1-2 em mái sắp đẻ thì mình ko nói gì, đằng này gần 20 em bụng bự như nhau, phát hoảng cả lên, hết chỗ để đẻ riêng rồi.Mình đã thả nhiều rong lắm,ko biết thu hoạch dc bao nhieu % nữa.

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá 7 màu khi gần đẻ có thể bắt ra 1 chậu sành bỏ nhiều rong từng con 1 là ok.hồ lớn để phát triển cá nhỏ,khi cá nhỏ đã có kích thước khá thì bỏ cá mái vào lại.
    Nếu không có chỗ thì chịu khó theo dõi & vớt cá con.trong hồ bỏ nhiều bo bo để cá luôn no làm giảm khả năng ăn cá con.