lồng cu gáy quả đào đã hoàn thiện xin ý kiến anh em.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi kelangduld, 1/8/12.

1. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Trước tiên em xin giử lời cảm ơn tới bác Trung Dũng (Giỏ Thóc) đã có bài hướng dẫn cụ thể và đầy đủ để em có thể hoàn thiện được sản phẩm này.Cũng vì lòng đam mê và yêu thích mẫu lồng quả đào do Cụ Văn Giang làm em quyết định thử sức của mình và sau 20 ngày từ lúc bắt đầu cho tới nay, tranh thủ thời gian dỗi em đã hoàn thành,vẫn thiếu chiếc cửa rồng anh em xem tạm và cho ý kiến nhé.thanks mọi người ghé qua.
    -Lên khung:
    -Vào nan:
    Và đây là sản phẩm đã hoàn thiện
    Cảm ơn tất cả mọi người đây là bài đầu tiên em gia mắt diễn đàn ABV chúc mọi người sức khoẻ và hạnh phúc.;)

Last edited by a moderator: 1/8/12
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đẹp, rất khéo tay, xin chúc mừng .

HÀ KIỀU, chotmechim and kelangduld like this.
  3. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Em mới tham gia diên đàn ko biết cách hiện ảnh nhờ mob giúp em với ạ em cảm ơn.

HÀ KIỀU and chotmechim like this.
  4. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    tháo khung sắt ra cho lồng nó thoáng.đẹp wa

HÀ KIỀU, kelangduld and chotmechim like this.
  5. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Sao em không thấy sư phụ giothoc chém cái nào nhỉ , xin sư phụ chém để em giút kinh nghiệm ạ.

HÀ KIỀU thích bài này.
  6. nguyenduchuan

Thích đã nhận:
    563
    bác giothoc kiểu này bị mất nghề như chơi.kelangduld quả thật bạn rất giỏi
    cho mình xin sđt nhé

HÀ KIỀU and kelangduld like this.
  7. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Bái phục bác này thật, bác chỉ đọc có bài hướng dẫn của bác Dũng mà bác làm được thế này ah? e thì bó cả tay cả chân cũng không làm nổi. Cho e múa rìu qua mắt thợ 1 tí nhé có gì k phải mong bác nỏ qua. Thứ nhất e thấy đường kính nan bác làm hơi to, thứ 2 phần nan tính từ đáy đến hết lỗ đổ thóc của bác hơi bị vặn. Nếu khắc phục được 2 điểm này e nghĩ lồng của bác còn đẹp hơn nữa đấy.

Huy_TM, giothoc, HÀ KIỀU and 2 others like this.
  8. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Bác nói chuẩn luôn em làm lỗ đổ thóc chưa dc khéo lắm.

HÀ KIỀU thích bài này.
  9. EZdong

EZdong Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác khéo tay quá!!!!
    Sáng nay em mới bẫy được 1 chú cu gáy tại nhà nên dò dẫm vào diễn đàn tìm hiểu thêm. Các bác khéo tay & kinh nghiệm quá!!! Thanks các bác nhiều nhiều ạ!

kelangduld thích bài này.
  10. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào bạn kẻ lãng du - lờ đờ >
    Vui không bạn ?, cảm súc khi tự tay làm ra một chiếc lồng thật thích. Giỏ Thóc tôi đã dọc bài viết này của bạn và đây là những gì tôi chờ đợi, như vậy là những chia sẻ lý thuyết từ bài viết của tôi đã thành kinh nghiệm thực tiễn của bạn rồi đấy, không có một việc gì là đơn giản khi ta nghiêm túc thực hiện nhưng thấy cũng chẳng có gì ghê gớm khi đã làm xong, cái chính là ta có dám bắt đầu không .
    Về chiếc lồng đầu tay trong hình thì tôi thấy bạn thực hiện các công đoạn khá tốt, những chiếc sau sẽ đẹp hơn nhiều. Hiện nay tôi vẫn giữ chiếc lồng đầu tay, thỉnh thoảng đem ra so sánh với những chiếc sau cũng thú vị lắm...
    Theo tôi khi làm chiếc lồng sau bạn nên :
    - Về Khung thép :thu nhỏ đường kính khung thép ngang xuống một tý nữa, kiếm dây cỡ 1,2mm là vừa, điều chỉnh tổng thể các vanh ngang tuy uốn lượn nhưng trục tâm các vanh nên song song với nhau thì sẽ vừa mắt hơn...
    - Về nan lồng : chắc lồng này bạn dùng sẵn nan 2mm nên nan trông hơi to, với kích thước lồng như vậy chỉ nên vào nan 1,5mm hoặc nhỏ hơn thì lồng không bị bí và trông nặng nề. Nan số 1 điều chỉnh luôn cách đều khung cửa, từ đó xác định vị trí của các nan tiếp theo ( trong hình nan 1 có chỗ thì cách quá xa cửa, chỗ thì lại dính tịt vào cửa). Khoảng cách các
    nan điều chỉnh cho đều nhau.
    - Cửa uốn rất đẹp, tiếp tục phát huy.
    - Móc lồng : gọt không có mẫu, chỉ căn bằng mắt mà được như vậy là đẹp rồi, bạn nên lưu ý khi gắn móc vào lồng thì căn sao cho lồng hơi ngửa một tý, khi có cửa thì lồng sẽ cân( trong hình lồng của bạn khi có cửa là hơi bị dúi trước đấy, như vậy là chưa đạt yêu cầu tối thiểu đâu).
    Đây là bài viết đầu tiên của bạn tại ABV, hãy làm phong phú nó bằng những hình ảnh những chiếc lồng mới bạn nhé...
    Chúc vui !
    @ bác nguyenduchuan : Bác vẫn nhầm lẫn giữa đam mê và nghề nghiệp của tôi đấy bác.

Last edited: 8/8/12
  11. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Chào bạn kẻ lãng du - lờ đờ >
    Vui không bạn ?, cảm súc khi tự tay làm ra một chiếc lồng thật thích. Giỏ Thóc tôi đã dọc bài viết này của bạn và đây là những gì tôi chờ đợi, như vậy là những chia sẻ lý thuyết từ bài viết của tôi đã thành kinh nghiệm thực tiễn của bạn rồi đấy, không có một việc gì là đơn giản khi ta nghiêm túc thực hiện nhưng thấy cũng chẳng có gì ghê gớm khi đã làm xong, cái chính là ta có dám bắt đầu không .
    Về chiếc lồng đầu tay trong hình thì tôi thấy bạn thực hiện các công đoạn khá tốt, những chiếc sau sẽ đẹp hơn nhiều. Hiện nay tôi vẫn giữ chiếc lồng đầu tay, thỉnh thoảng đem ra so sánh với những chiếc sau cũng thú vị lắm...
    Theo tôi khi làm chiếc lồng sau bạn nên :
    - Về Khung thép :thu nhỏ đường kính khung thép ngang xuống một tý nữa, kiếm dây cỡ 1,2mm là vừa, điều chỉnh tổng thể các vanh ngang tuy uốn lượn nhưng trục tâm các vanh nên song song với nhau thì sẽ vừa mắt hơn...
    - Về nan lồng : chắc lồng này bạn dùng sẵn nan 2mm nên nan trông hơi to, với kích thước lồng như vậy chỉ nên vào nan 1,5mm hoặc nhỏ hơn thì lồng không bị bí và trông nặng nề. Nan số 1 điều chỉnh luôn cách đều khung cửa, từ đó xác định vị trí của các nan tiếp theo ( trong hình nan 1 có chỗ thì cách quá xa cửa, chỗ thì lại dính tịt vào cửa). Khoảng cách các
    nan điều chỉnh cho đều nhau.
    - Cửa uốn rất đẹp, tiếp tục phát huy.
    - Móc lồng : gọt không có mẫu, chỉ căn bằng mắt mà được như vậy là đẹp rồi, bạn nên lưu ý khi gắn móc vào lồng thì căn sao cho lồng hơi ngửa một tý, khi có cửa thì lồng sẽ cân( trong hình lồng của bạn khi có cửa là hơi bị dúi trước đấy, như vậy là chưa đạt yêu cầu tối thiểu đâu).
    Đây là bài viết đầu tiên của bạn tại ABV, hãy làm phong phú nó bằng những hình ảnh những chiếc lồng mới bạn nhé...
    Chúc vui !

Đúng là sư phụ nói câu nào cũng chuẩn nuôn đệ tử xin lĩnh hội tất cả các ý kín trên.Em là hậu bối cũng muốn nối tiếp niềm đam mê của các thế hệ Cha, anh đi trước,em cũng giống như sư phụ có tay nghề về cơ khí,sử dụng 1 số máy móc thành thạo nên khi đọc bài hướng dẫn em hiểu ngay, cộng thêm niềm đam mê cu gáy và lồng nên em mới quiết định làm.Cái đầu tiên còn rất nhiều thiếu sót và ở HN việc tìm kiếm vật liệu cũng hơi khó,nhưng nó giúp em có thêm kinh nghiệm cho những chiếc sau này,Cảm giác của em khi làm xong thì thật vui và cũng là động lực để tiếp tục còn chiếc cửa rồng em mới làm đựơc cái đầu tìm vật liệu khó quá ạ.Em hiểu là khi sư phụ đã chia sẻ lên đây là muốn cho nhiều anh em học và làm theo như em vậy, để cái thú chơi này được trường tồn chứ kinh doanh gì mà sợ mất nghề phải không ạ?.Lời cuối xin sư phụ bỏ qua vì chưa được phép mà cứ gọi là (Sư phụ) em trân trọng cảm ơn!!!.

Nguyễn..., proton, Huy_TM and 4 others like this.
  12. ledung_32

ledung_32 Member

Thích đã nhận:
    39
    đẹp quá đi bác ạ. Cho em sđt của bác để em có dịp đặt hàng nhé. Cảm ơn bác nhiều

kelangduld thích bài này.
  13. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Cảm ơn anh ghé qua lồng em làm để phục vụ thú chơi thôi ko nhận đặt ạ.

Thu HY thích bài này.
  14. nguyenduchuan

Thích đã nhận:
    563
    nghề đam mê tay trái bác dũng ạ.
    lô gô của bác cả giới chơi chim ai mới nhìn cũng biết mà

giothoc thích bài này.
  15. vinhhy

vinhhy Active Member

Thích đã nhận:
    63
    em cũng cám ơn bác Dũng, nhờ có bác đăng bài hướng dẫn cách làm lồng chi quả đào mà em thấy mê và quyết định làm để thử sức mình, sau gần 1 năm thử sức trong những rảnh rỗi e đã làm được 4 cái muốn up lên cho ae xem nhưng làm mãi mà không up được, có bác nào giup e với