Lông đuôi họa mi mọc xĩa ra hai bên

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi muachimvechoi, 11/3/14.

1. muachimvechoi

muachimvechoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là mình có em họa mi 2 năm tuỗi lồng.Mấy mùa đầu thay lông bình thường,mùa này em nó đang thay lông mà sao lông đuôi hai bên cứ xòe ra như cái quạt,lông đuôi ỡ giữa thì bình thường,Bạn nào có cách gì hay chĩ cho mình biết cách chữa,mình cám ơn các bạn nhiều lắm !

2. muachimvechoi

muachimvechoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao không ai giúp mình với ? các bạn vào giúp mình mình xin cãm ơn 1 ngàn lần ???????

3. hangquyhiem

hangquyhiem Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn nói rõ điều kiện nuôi như: không gian chỗ để chim, người qua lại nhiều không, đóng mở áo lồng lúc mấy giờ, tắm táp thế nào, lồng trại vệ sinh ra sao, bạn có hay dí dáp không, xung quanh nhà bạn có nhiều họa mi không, em nó có hay tự mổ đuôi không, cám làm thế nào và bạn cho nó ăn những gì , con chim này bạn nuôi từ mộc hay mua lại của người khác thì AE mới tư vấn được chứ.

4. adxichlo

adxichlo Member

Thích đã nhận:
    12
    hình như con chim bạn bị cắn đuôi rồi bạn xem lại lồng chim có bị rận mạt gì ko nếu ko thì con chim bạn có hay đi dợt ko nếu ko đi dợt thường xuyên nhiều khi do chi bạn lên lửa nhiều quá ức tự cắn đuôi nếu vậy bạn thường xuyên đi dợt chim sẽ tự hết

5. muachimvechoi

muachimvechoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nhiều.Chim này là chim bỗi mình nuôi lên.Các chế độ chăm sóc nuôi nấng mình cũng làm khá kỹ.Những con mi khác thì không sao cã. sao tự dưng con này lại bị kì vậy.Có bạn thì nói lúc thay lông chim bị bó phao câu ,xúi mình bắt ra nhỗ hết các cọng lông quắn đi.,sau đó nuôi lại chế độ thay lông là oke,nhưng mình còn phân vân quá ,mong các bạn góp ý cho mình vì mình rất thích con chim này/

6. hangquyhiem

hangquyhiem Member

Thích đã nhận:
    12
    lông đuôi bị xỉa như vậy, để biết rõ nguyên nhân thì cần rất nhiều thông tin. Nếu bạn nói vậy thì theo tớ, bạn nên vệ sinh chuồng trại kỹ và tắm 2 ngày/ lần, để ở nơi thoáng có nhiều ánh sáng và không gian rộng rãi, nếu có nắng thì cho tắm nắng dịu 30 phút/ngày, chim khỏe lên thì sẽ hết tật đó.