Lồng Gáy mới làm - mong các bác cho ý kiến để phát huy.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Huy_TM, 14/2/11.

1. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chào các chú các bác!
    Em thích cu gáy lắm nhưng quả thật ở đất hà thành muốn có một chú cu gáy để chơi thôi thì cũng phải bỏ ra một khoản tiền kha khá . Đối với những đại gia thì không nói nhưng với dân thường như em thì là một điều quá khó khăn. Ngay cả những chiếc lồng chim cũng vậy hỏi chiếc mèng mèng cũng 6-700k rồi hix khoản này mất đứt 1/3 tháng lương của em rồi . Thôi mình ít tiền thì mình chơi kiểu con nhà Nông cho nó hợp với chất của cu gáy . Em tự làm lồng chơi vậy , mặc dù chưa có chú nào nhưng làm lồng ngắm rồi hy vọng có dịp nào di với các chú các bác đi để hóng tiếng gáy thỏa cái thú chơi thôi vậy.
    Chiếc lồng này em hoc theo lồng Thái lan có lẽ phù hợp với những chú mồi Đất . Mong mọi người cho ý kiến để em có thêm cảm hứng cho thú chơi này .
    Chiếc lồng em làm bằng khung mây và nan tre cật.
    Đầu tiên là khâu ép khuôn mây .
    Tiếp theo là khâu chia khoảng đục lỗ nan
    Giờ đến khâu uốn nan . Cắt nan sẵn rồi ép vào khuôn rồi hơ lửa .
    Và Thành quả là đây mặc dù chưa xong phần móc và đáy nhưng mong các bác cứ tư vấn góp ý thêm .
    Cảm ơn toàn thể các chú các bác đã xem bài .

takuku, bachua, thienfe and 21 others like this.
  2. Mô Phật

Mô Phật Member

Thích đã nhận:
    112
    làm vậy là tuyệt quá rồi, lần đầu làm đc như vậy thì làm những lần sau chắc chắn đẹp hơn, chúc bạn có nhiều cái đẹp hơn nữa!

phutancamau thích bài này.
  3. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Bác khéo tay thật, nhìn chiếc lồng lạ mắt mà thấy đẹp đấy chứ!

phutancamau and Huy_TM like this.
  4. titans30000

titans30000 Member

Thích đã nhận:
    26
    bác khéo tay thế, nhân tiện bác cho em hỏi mua mây ở đâu vậy bác?

5. khoa_bentre

khoa_bentre Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình thấy chiếc lồng khá đẹp! Làm lần đầu mà như vậy là đạt lắm.

6. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    rất đẹp bạn ạ. cho mình hỏi sản phẩm này bạn làm trong thời gian bao lau vậy ạ.

7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Mây nếu bạn ở hn thì có thể ra mua ở ngõ gạch hoặc trong chợ Mơ , bác vào tìm các hàng bán thúng mẹt chiếu tre hay có .

Cảm ơn bác! em làm chiếc lồng này mất 3 buổi tối . vì ban ngày không có thời gian toàn tối về ăn com xong mới làm .

phutancamau thích bài này.
  8. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em nghĩ nan lồng hơi dài mà ko có vanh sẽ hơi yếu. Bác thử mua mấy sợi lạt tre hay dùng để gói bánh trưng về tết khoảng 3 sợi ở phần giữa thay vanh chắc sẽ khỏe hơn, còn phần giáp với đáy bác đan khoảng 15 sợi cho giống lồng thổ và phần giáp đầu lồng bác cho vài sợi nữa thì chân nan giáp với vanh sẽ chắc chắn hơn nhiều. Có khi trông lại còn đẹp hơn nữa í chứ :D:D

phutancamau, Huy_TM and nguoidaugio like this.
  9. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Đẹp đấy chứ, nhìn cũng lạ mắt ra phết. Bác khéo tay thật đấy, e cũng muốn tự làm lồng mà chẳng làm được.

10. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chào!
    Tôi vừa vào trưa nay nhưng Vũng tàu khai trương mùa cúp điện...Giờ thấy lồng bạn làm khá đẹp đấy!Tôi nghĩ là bạn khéo tay và cũng có thể làm loại kia...xem sao. Hy vọng bạn sẽ là Giỏ thóc (Dũng)thứ 2... (À mà tôi sẽ tìm cho bạn một em như yêu cầu,yên tâm đi...)

Last edited: 15/2/11
    nguoidaugio and Huy_TM like this.
  11. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Cảm ơn anh Hiệp động viên, hậu sinh đi sau thì vẫn là hậu sinh thôi anh. Cái khó nó ló cái ...lọ mọ anh à . hì làm sao dám sánh với các cao thủ làm lồng đi trước , loại lồng quả đào em thấy khó hơn vì khâu làm nan và xỏ nan phức tạp hơn.

nguoidaugio thích bài này.
  12. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Bác khéo tay quá, tôi rất thích loại lồng làm bằng mây như thế này, trông mộc mạc dân dã và rất thích hợp với con cu gáy. Mong bác ngày càng hoàn thiện sản phẩm để AE chơi cu có thêm một nghệ nhân làm lồng và có thêm 1 địa chỉ giao lưu. Trân trọng

Huy_TM, loc ct and nguoidaugio like this.
  13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thân lồng của bạn hơi cao quá, không có vanh lồng nên lại càng yếu đó nha, thử hạ thấp xuống 1 chút & thêm Vanh vào sẽ đẹp hơn đó bạn, dù sao, cái đầu tay vậy là ngon rồi, chúc mừng nhá!

nguoidaugio thích bài này.
  14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đồng chí Huy này trông công tử thế mà khéo tay thật .

15. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Chào Anh Huy!
    Em thấy anh cũng khá "Máy tay" đấy chứ.
    Em đoán anh nhìn theo kiểu lồng của Thái qua ảnh rồi làm đúng không?
    Anh tranh thủ tối làm mà chỉ mất 3 tối đã hoàn thành mà thấy cũng đẹp đấy chứ, tất nhiên sản phẩm đầu tay thì khó tránh khỏi những lỗi nhưng anh đã chọn phương án post lên diễn đàn để xin ý kiến, em thấy anh rất sáng suốt vì trên diễn đàn của chúng ta có rất nhiều cao thủ cổ thụ nên chắc chắn những cái sau sẽ hoàn thiện một cahs hoàn hảo hơn, mà chưa biết chừng có khi anh lại bỏ luôn việc cơ quan về nhà làm lồng chim cu bán đấy chứ, hehehe lúc đó chắc nhiều người đặt hàng lắm, sản phẩm của anh lúc đó sẽ có mặt trên khắp các miền của tổ quốc. he he he
    Theo góp ý của em: Anh có thể thêm các phụ kiện có sẵn từ thiên nhiên vào cho thêm phần sinh động như: cái cửa thay vì làm nan thì mình dùng gốc trúc chẳng hạn, phần chiều cao anh có thể giảm xuống một chút nữa,..... mạo muội góp ý kiến có gì anh bỏ qua. EM ở Thái Bình!

Huy_TM thích bài này.
  16. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Lồng Cu gáy Hoàn thiện mời các bác góp ý thêm

Hôm nay tranh thủ buổi chiều làm nốt mấy phần còn thiếu . Nhưng quả thật vẫn chưa ưng ý lắm về phần cửa , hôm trước nhìn em nó Chửa quá hôm nay cho lên bàn mổ cho đẻ luôn . nhìn bụng lại thon gọn eo ót ngay .

17. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Em thấy có vẻ vẫn hơi cao anh Huy ơi!
    Vì từ trước đến nay em thấy lồng chim gáy thấp hơn rất nhiều anh ạ.
    Anh làm thấp chút nữa thì có lẽ đẹp hơn đấy.
    CHúc anh mạnh khoẻ!

Huy_TM thích bài này.
  18. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    bác huy thân mếm. em cũng rất thích làm những chiếc lồng chim như bác vậy. theo như em đc biết và quan sát thấy thì lồng chim cu gáy đa phần là phần đáy và phần trên phải hơi nhỏ hơn một chút bác ạ. bác làm phần đáy như vậy là quá đẹp rồi còn phần trên thì em thấy hơi thô đó bác.nếu như phần trên bác làm bằng 1/2 vòng tròn dưới thôi thì em thấy có phần cân đối hơn. nếu bác đã có trong tay một chiếc lồng bẫy sân trên của thanh hóa thì bác sẽ thấy rằng đáy lồng nhỏ. bụng lồng to để tạo ra khoảng diện tích phần trong khi chim xoay sở lớn còn phần trên thì nó sẽ giảm lại. thấy bác tâm huyết với công việc sáng tạo lồng chim cu em cũng có đôi lời vậy vì em cũng mê làm lồng mà. có gì anh em mình trao đổi nha mail của em trungkienmcsa@gmail.com

Huy_TM thích bài này.
  19. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Theo em thì bác Huy làm theo kiểu lồng nuôi gáy của người Thái. Rộng rãi, thoải mái mà nhìn cũng là lạ, hay hay. Hôm nào rỗi rãi, thử làm luôn cái lụp bẫy kiểu Thái luôn bác Huy ạ. :D

Thân,

hoan-nc and Huy_TM like this.
  20. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Cảm ơn bạn đã góp ý , đúng như bạn nói từ trước đến nay ở viêt nam mình thường dùng loại lồng có hình dáng như bạn nói . Nhưng đây là mình học theo cách làm lồng của Thái hay Malai gì đó , mà họ cũng là một nước có truyền thống chơi chim Gáy rất lâu. Mình tự hỏi vì sao họ lại chọn loại lồng như vậy chắc cũng phải có lý do chứ . Thế nên mình cũng muốn học tập cải tiến mong sao tìm ra một hướng mới để dành cho chú cu gáy những ngôi nhà thoải mái nhất thuận tiện nhất . Cảm ơn bạn rất nhiều.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ có lẽ chiếc sau mình sẽ tìm cách cải tiến cho hợp lý và thẩm mỹ hơn.