lồng gáy quả đào tự biên tự diễn

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi vinhphong, 29/1/12.

1. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    chào các bác diễn đàn cu gáy .số là vào trang cu gáy.org ,thấy mấy cái lồng cu gáy quả đào của nghệ nhân đẹp quá .vậy là tự hứa sẽ làm thử 1 quả.thế là nhân dịp về quê vợ ăn tết , rãng tay thôi thì làm thử cái lồng xem sao .mất 2 ngày mùng 1,2 .mình đã làm xong cái lồng .các bác xem thử nó giống quả gì .tiếc là nhà toàn chim chào mào, họa mi . chòe ,ko có chú cu nào để làm mẫu cả .
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201292804ytkwmdm3mt712649.jpeg

Last edited: 29/1/12
  2. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    ngày tết mà làm được quả bưởi như này là rất đỉnh rồi.khâm phục

vinhphong thích bài này.
  3. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    từ trước đến giờ chưa từng nuôi cu .cũng ko thấy cái lồng gáy quả đào nào cả ,nên làm theo cảm hứng chứ ko theo kích thước chuẩn nào .bác nào có lồng quả đào ,có thể cho em xin kích thước đáy chiều cao ,đường kính vòng 1 ,2 .đang tính làm cái lồng khác tặng bác hàng xóm .

BigBird thích bài này.
  4. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    đáy rộng 20.cao từ chân tới đỉnh lồng cỡ 37 phân+móc lồng cao khoảng 13 phân chỗ phình to của lồng nhất của lồng 30 phân.cửa cao 14 phân rộng 12 phân là tương đối chuẩn.miễn sao khi bạn nhốt con chim vào có độ thông thoáng không rắt móng chân và chim không bị ngửa . tiện cho việc thay phân.có điều bạn cần phải có 1 cái com pa chia nan sẽ chuẩn hơn,đáy lồng làm thưa ra đơn giản thôi chim gáy người ta nuôi = lưới b40 nó có chui ra đâu.cố gắng làm nan bằng tre trúc tăng thêm độ khủng chúc bạn thành công

nguoidaugio, vinhphong and giothoc like this.
  5. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    cảm ơn bạn đã giúp minh có những thông số của lồng .mình cũng rất thích làm làm lồng bằng mây tre ,nhưng chổ mình ko tìm đâu ra mấy loại đó cả , đành làm tạm bằng thép vậy