Lồng gáy sưu tầm và sáng tác của Mecugay!

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi mecugay, 28/5/11.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Sau năm 1998 em mua con gáy đầu tiên nhốt trong một cái lồng mi, em vẫn giữ nhưng khi chuyển nhà cho thuê nhà cũ người thuê nhà vứt của em đi mất. Mới gần đây em tìm được một con rồng rất đẹp từ năm 1998 em đặt lại tên cho con rồng đó là "vào đời". Từ đó tới nay cũng hơn 10 năm rồi còn gì. Em chơi qua tay nhiều lồng vô kể nhưng bán cũng nhiều và giữ lại cũng nhiều, cháy một đợt mất gần 60 quả lồng quí. Tất cả còn lại đây và vẫn đang sinh sôi vì từ nay người sưu tầm cũng là một người làm lồng. Các bác mà chiêm ngưỡng thực tế thì "phê" luôn. Em chụp bằng con E 63 nên xấu quá. Em thấy mình cũng phải bớt thói xấu và mở lòng giao lưu cùng mọi người thì cuộc sống mới phong phú hơn. Mecugay rất vui lòng được giao lưu với các bác. Em có thể kể từng lịch sử cái lồng em sưu tầm được. Còn nhiều đồ về gáy lắm em cứ nhặt nhạnh lung tung. Đây là SDT của Mecugay: 0988611919. Tên thật Trần Việt Cường.
    Có quả lồng quả bầu đan bằng dây gai của một thợ Hải Phòng em phải mua 5 quả lồng mới sở hữu được nó, thời gian tổng cộng gần 3 tháng. Có quả em phải đặt tiền trước hàng tháng, đôi lúc đi xa hàng vài chục cây trong đêm chỉ mong sở hữu đồ quí.
    Em có con rồng 24 đốt cao 1,2m liền thổ xuất xứ 1978 ở nhà một gia đình họ Trần ở An Lão đã hơn 20 năm em phải xuống tay rất mạnh mới mua được. 9h30 đêm còn quay về HD lấy tiền. Uống 3 lít bia, hứa không bán. 11h30 về HD. Một tay lái xe, một tay cầm rồng. 1h đêm mới về tới nhà.
    Em mua lồng quyết định rất nhanh, nhanh đến đôi lúc người bán không kịp nghĩ. Tính em nó thế, ok là xong. Không thôi.
    Em sẽ chụp ảnh dần dần hầu các bác.
    Em có mong ước được mở một bộ sưu tập nho nhỏ về chim gáy, về các thứ liên quan tới chim gáy...."Rất mong sự ủng hộ chân thành của những người yêu chim gáy"
    Em dạo này hiền lắm chả muốn bon chen gì nữa. Ai nói gì cũng được. Lòng người sâu thẳm khó lường em sợ lắm. Thôi có gì thì trình bày thế mời các bác thưởng lãm. Gần như cái lồng nào em cũng đặt tên. Cực hay, cực thú vị......Các bác gần em chỉ nghe chuyện lồng chim cũng hết ngày. Em đóng cửa luyện công mấy năm nay mới thành công làm lồng. Hôm nay buồn chuyện lồng một người mà em Post hình với các bác. Tất nhiên chuyện này em vấp nhiều....quá thể rồi nên em chán mới quay ra sáng tác lồng cho vui. Cách đây gần 2 tháng em có đi quảng ninh chơi thấy có người chơi kỹ, làm lồng đẹp....đang sáng tác gần xong đôi lồng em quyết chờ tới chiều lấy rồi về nhưng người ta bảo cứ về đi sẽ có. Em trả 2 củ một cái người ta cũng làm cao. Em về. Độc tiền taxi hết gần 2 củ. Cách đây mấy ngày người ta có gọi điện bảo có 1 cái lồng. Em ok giá cả bảo đợi gửi tiền theo xe. Hết việc nọ việc kia chiều nay đi gửi người trực tiếp mang tới thì người ta bảo đi vắng người khác xách rồi. Các bác thấy thế nào? Hỏi bao giờ có họ bảo không biết..........Thế có buồn không trong khi tháng nào cũng có người chuyển em mấy cặp gần như thế nhưng em tôn trọng nghề chơi, tôn trọng người chơi....chứ nói thật em đâu có quá cần.
    Chơi chim cũng như chơi lồng cần say mê, tinh tế, kiên trì và cũng rất tốn kém. Em nhớ mãi câu thơ:
    "Chim khôn khôn cả cái lông
    Đẹp cả cái lồng mà thằng xách cũng phải khôn"
    Hồi mới chơi em thấy lồng nào cũng như lồng nào nhưng bây giờ em có hiểu biết cực kỳ sâu sắc về lồng gáy. Em cũng trả học phí nhiều lắm đấy, vấp nhiều lắm đấy nhưng ngẫm ra mình mất tiền nhưng lại được kiến thức, nghề chơi.....Tuy mất tiền nhưng đi nhanh gấp trăm lần những người cẩn thận quá. Vấp.......đứng dậy đi tiếp, đầu nghĩ tại sao vấp.....Cứ thế và cứ thế...............Và tới ngày nay và ngày mai.............
    Em Post một số thôi nhé nhà em còn nhiều lắm em chưa chụp được
    He he làm mãi mới được. Mình gà quá. Quả lồng trên em là sau khi cháy mất quả lồng cổ của cụ Bảy Hồng. Em ra được mấy cái nhưng có bác giữ cả không xuất cho ai cái nào. Tiếp nhé
    Hí hí hay quá, kiểu này hôm nào Post chim lên nữa. Hay phải biết. Em làm được rồi. Cám ơn chị Papa nhé.
    Lồng sưu tầm: Có tên "Dọa nạt"
    Lồng sáng tác:
    Và nữa:
    Lồng Hải phòng: hải quang. Lồng cổ cụ Quang là 6 tháng trước khi chết đã cháy. Có chục quả Mecugay tặng và bán hết rồi giữ lại quả độc lỡ cỡ này. Cũng 7 năm rồi:

Last edited: 28/5/11
    nhanhotgl, Hưng_bg, PHIOMON and 38 others like this.
  2. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Em Post tiếp nhé:
    Lồng từ Hà nam ninh bình. không rõ nguồn gốc. Gần 5 năm sở hữu.
    Lồng sáng tác:
    Lồng đồng đan sưu tầm:
    Lồng rồng:
    Lồng chứa mộc cổ:

3. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Tiện đợi C1. Em post tiếp nhé. Em còn cả trăm quả lồng chỉ treo chơi thôi chưa tính nuôi chim.
    Hàng kịch độc nè: "Phúc thủy bình an phụng" vì sao có tên này ư? Cực hợp Mecugay luôn:
    Lồng củ đậu Nam định gần 80 năm. Rất xấu xí:
    Lồng rồng "sư tử":
    Lồng mây cổ ông Giàng. Đời F1 giá 150k. Tuổi đời 12 năm. Hàng độc không đụng:
    Rồng tiếp:

Lồng em làm:
    Quả lồng này hôm em sáng tác xong chưa móc em mang ra đá cầu thử cũng ổn phết. Càng chơi càng thấy mông lung vô cùng.

4. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Lồng rất đẹp, có dịp sẽ qua thăm dàn lồng của bác. Lồng gáy khác lồng các loài khác là mộc mạc mà vẫn đẹp mê hồn

5. chích bông

chích bông Guest

rạng sáng mai mới có cúp C1 cơ mà =) . Mải ngắm lồng qua nên quên thời gian hả anh chủ thread :D .
    Chúc mừng bạn đã có nhiều lồng ưng ý , bõ cái công sưu tập nhỉ :D

6. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Lòng đẹp quá Bác ơi, sưu tầm được những cái lồng này thật không dễ chút nào, cảm ơn Bác đã cho a e thấy những cái lồng đẹp.

khach la, mecugay and nguoidaugio like this.
  7. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Bác lồng nhiều vậy mà sao chẳng thấy con gáy nào vậy

chuongcana, mecugay and nguoidaugio like this.
  8. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    bác có lồng bẫy ko , bác nhiều lồng nuôi độc thế không biết lồng bẫy có độc k

mecugay thích bài này.
  9. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Cũng đủ loại lồng bẫy luôn. Lồng sưu tầm, lồng làm đủ cả. Có thời gian mời bác giao lưu. Em công nhận lồng bãy Nam là chuẩn, đẹp, hiệu quả nhất nhưng cũng có nhiều quả lồng gáy bắc cũng cực hay và hiệu quả. Em nói thật "quí vật tìm quí nhân" và "hữu xạ tự nhiên hương" chứ cố cũng khó được lắm. Nhưng em thấy vẫn còn thiếu nhiều lắm. Bác nào có điều kiện giúp em với. Em muốn được thấy nhiều, biết thêm nữa.
    Trân trọng!

nhanhotgl, khach la and chuongcana like this.
  10. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Cám ơn nhiều nhưng cũng vất vả lắm bạn ạ. Giờ đây mình ngại đi lắm rồi. Toàn chơi mấy chỗ quen và tự mình làm lồng phục vụ dàn chim của mình và bạn bè thôi. cũng thú vị nhưng mệt mỏi phết. Mỗi người một ý thích, chiều được cũng mệt. Giờ mình làm thành công hàng chục mẫu lồng gáy và đang rất nhiều dự án còn đang bắt đầu triển khai ngõ hâu mong đóng góp một nét đẹp nữa trong thú chơi cu mà mình rất yêu thích.

---------- Post added at 10:37 PM ---------- Previous post was at 10:34 PM ----------

Ơ cái bác này hay nhỉ. Đây là Lồng, ý bác thích xem chim em hả. Để vụ lồng này hòm hòm em post cho bác xem. Em hứa. Em thấy post hình cũng đơn giản mà.

vuchaubp, khach la and son_mecugay like this.
  11. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Bác mà chụp ảnh rõ rõ lên 1 tí có phải ngắm dễ hơn không, toàn lồng đẹp mà nhìn mờ phí quá bác ạ .

mecugay thích bài này.
  12. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    máy của em là cn E 63 nên nó hơi mờ. Lồng cũng bình thường thôi anh ạ. Quan trọng là mình thấy thích là được. Công phu sưu tầm hơn 10 năm của em đấy. Bác thấy có ổn không?

PARASUCO thích bài này.
  13. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hj, cam ơn bác "mecugay" đã cho em xem những chiếc lồng cu gáy đẹp, những chiếc lồng này phải đi kèm với những chú cu gáy hay thì thật tuyệt. hjhjj

mecugay thích bài này.
  14. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    đúng là bác này mê cu gáy thật sưu tầm nhiều lồng thế này chắc cũng phải kỳ công lăm đấy

mecugay thích bài này.
  15. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    thích nhất cái lồng nhốt mộc cổ của bác mecugay toát lên hết vẻ mộc mạc của người việt nam

vanthaohotel and mecugay like this.
  16. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Cám ơn các bác đã động viên. Em nó thấy ấm áp quá. Em vẫn ngày đêm miệt mài sáng tác. Em hi vọng lúc nào đó sẽ có một triển lãm chim gáy nữa cơ. Em có rất nhiều sư phụ. Còn rất nhiều công phu em chưa học được từ các sư phụ. Có những chiêu thức gần như chỉ còn một người nắm giữ, rất dễ thất truyền. Em muốn học lắm nhưng bận, đi lại xa và nhiều nguyên nhân khác. Nhưng em sẽ cố để học hết các chiêu thức này để làm nghề chơi càng thêm công phu. Em bận. Một hai hôm nữa em post vài quả lên nữa nhé. Cứ dần dần nó mới phê các bác ạ.
    Một lần nữa cám ơn các bác đã động viên.
    Em xin trân trọng cám ơn.

17. phucthinh_hp

phucthinh_hp Active Member

Thích đã nhận:
    106
  18. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em up lại hộ bác cho dễ nhìn nhé

Last edited: 29/5/11
  19. phucthinh_hp

phucthinh_hp Active Member

Thích đã nhận:
    106
    còn vài cái nữa nhưng thẻ bị virut k up đc hẹn mọi người khi khác

20. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Mấy cái lồng của bác phucthinh_hp đẹp quá, nhưng bản thân em thì lại ko khoái. Em khoái lồng đơn giản, thoáng để còn nhìn vẻ đẹp của chú cu gáy, chứ lồng kín quá, cái cửa khủng nữa ko nhìn được rõ chim. Bác megugay có mấy cái tự làm hay quá, khi nào bác truyền nghề lại cho AE với nhé.

Thiện Bảo Lộc and mecugay like this.