Lồng Hamster tự chế

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi vbamcd, 13/8/07.

1. vbamcd

vbamcd Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau khi ngâm cứu 1 số loại lồng hamster thì em quyết định tự chế cái lồng , he he, nhìn cũng được phết. Bác nào còn có cái nào hay hơn pót lên luôn cho bà con tham khảo với :

Size: 50x20x30

nguyenbin thích bài này.
  2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hay nhỉ. Cái này làm bằng mica đúng không bạn ? Mình ngại em hamster té vì nhiều lầu quá ^__^"

3. Floret_Chip

Floret_Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đẹp nhỉ, bạn làm bằng cách nào vậy? Chỉ mình với. Thanks.
    Nhưng cái cửa bạn làm chỗ nào vậy?

4. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Òh. Cái này đẹp đấy. Có sáng tạo lắm. :D
    Tổng giá trị cái chuồng này hết bi nhiu vậy? Ko tính đến mấy thứ lặt vặt như mùn cưa gì nhé. Thanks bác nhìu.

5. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em lại nghĩ khác,đẹp thì đẹp thiệt nhưng chắc không thoáng khí,nếu đã làm như vậy thì sao ko bỏ cái mái ra luôn,chỉ cần mua 1 hồ cá,mấy cái tầng thì mới chế.nhiều lỗ như vậy,lâu ngày bụi nó bám rất khó lau chùi

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Boo nói đúng. Mình cũng nghĩ vậy. Những cái lỗ nhỏ đó khó thoáng khí bằng hồ cá. Cũng khó vệ sinh.
    Bạn nên bỏ cái lồng chạy xuống dưới đáy cho an toàn.

7. vbamcd

vbamcd Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc chắn là thoáng khí và ngon lành cho hasmter. Tổng thiệt hại cho cái chuồng này là 165k cho tấc cả ! ke ke, 1 giải pháp vô cùng kinh tế
    @aeolus: lúc đầu mới vào nhà mới thì tụi nó còn sợ và đứng 1 chổ. Tuy nhiên sau 1 đêm thì tụi nó đã quen, chạy nhảy lung tung, nhiều lúc không cần xài cầu thang mà nó leo lên luôn, cứ như là hít xà đơn đó. Nhìn tếu lắm ^^

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    165k kể cả lồng chạy và nhà cho Hamster luôn ah ?
    Mica đó giá như thế nào bao gồm công cắt & khoan lỗ luôn ?Bạn tự mua về dán hay là đặt người ta làm ?
    Mình thì mình chỉ sợ có nhiều tầng mấy em nó bị té

9. vbamcd

vbamcd Member

Thích đã nhận:
    1
    @aeolus: chỉ lồng mica thôi, tấc cả do mình tự làm chứ không có đặt làm bạn ạ. Mình cũng có đặt làm nhưng giá tổng cộng đến 400k cho nên tự làm cho rẻ ^^ Vì mình còn là học sinh nên mấy mươi k cũng là vấn đề đó ^^. Tụi nhỏ rất thích nền mica, cho nên cứ yên tâm đi aeolus. Nếu muốn xem thực tế thì cứ ghé nhà mình ^^

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, nếu vậy thì tự làm hết luôn, lồng chạy và nhà cho Hamster luôn cho nó đủ bộ cây nhà lá vườn.

11. vbamcd

vbamcd Member

Thích đã nhận:
    1
    Hô hô, em còn đi học nên ít có thời gian, chắc mua cho tiện. Mà bây giờ đã đủ rồi nên chắc không làm nữa ^^

12. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nghĩ là thoáng khí cho hamster nhưng thật ra khí chui qua cá lỗ ko nhiều~~~> ko khí khá ngột ngạt.Hơn nữa nếu dùng lồng này nuôi hamster phải tránh ở những chỗ sáng do hiệu ứng nhà kính (ko sáng trong đó cũng nóng hơn bình thường).Cuối cùng là nhiều tầng nhưng là ko có thang,hamster rất dễ té (do thị giác ko tốt lắm+khi chúng tập trung và thứ gì thì ko còn nhận thức về mọi thứ xung quanh nữa).

13. Floret_Chip

Floret_Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    @ CRIME: hamster chỉ bị té khoảng 2-3 lần đầu thôi, còn những lần sau thì tụi nó tự biết mà nhảy xuống, không sợ bị té nữa đâu. Vả lại bạn Vbamcd cũng có làm thang cho nó mà, bạn nhìn kỹ đi. Mình đã thấy 2 em Hamster của mình đã tự biết nhảy xuống khi mình đưa nó lên chỗ cao. Mình chỉ dựa và 2 bé nhà mình để nói, nếu có gì sai sót, các bạn bỏ qua cho. Thanks

14. vbamcd

vbamcd Member

Thích đã nhận:
    1
    @crime mình thấy khí trong lồng còn thoáng hơn mấy cái bằng mica bán ngoài thĩ trượng nữa crime ơi, việc khoang lỗ cũng là cho nó thoáng khí đây. Mà lồng có cầu thang mà, nói chung tới giờ vẫn ổn, hámter khoẻ hơn trước ^^ vẫn đang theo dõi xem thế nào

15. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lấy ý tưởng làm lồng thế này:
    -Vật dụng:
    Thùng nhựa đựng đồ (thường bán trong các siêu thị,có nắp đậy)
    Đinh ốc bù long,mỏ hàn,tuốc nơ vít,....(đồ nghề sửa chữa)
    Lưới sắt mỏng (hoặc sang hơn có thể mua vỉ nướng lưới :p)
    Cửa lồng chim (hoặc tự chế cửa tương tự như vậy)
    -Thao tác:
    Cắt 2 lỗ hình chữ nhật to trên nắp hộp sau đó gắn 2 miếng lưới sắt lên (phòng khi hamster trèo lên nắp đc)
    Với cửa lồng,ta chỉ cần sửa 1 tẹo.Đó là dùng kềm bẻ thẳng các miếng sắt giữ cho cửa đi lên đi xuống.2 miếng phía dưới uống cong nó và các thanh ngang để cửa trở thành cửa mở ra vào (diễn tả hơi khó,cố gắng sử dụng trí tưởng bỏ hen >.<).2 miếng phía trên bẻ thẳng ra,sau đó uốn phần phía trên lên 1 chút để khi đóng lại cửa sẽ ko rớt ra tiếp.Cuối cùng ta khoét 1 lỗ vuông ở thân hộp nhựa và dùng ốc gắn chặt cửa lồng vào.
    Để có chỗ gắn các vòng chạy ko chân hoặc bình nc,có thể khoét thêm 2 lỗ ở các bên,gắn lưới vào rồi gắn vật dụng cần thiết của mình vào :)
    *Mong các bác cố mường tượng ra,mấy thứ này hơi khó diễn giải,mà crime lại chưa làm thử :D
    Thuận lời của lồng:
    Do có nắp lớn phía trên nên có thể nhìn bao quát hamster(tuy muốn nhìn ngang thì phải nhìn qua cửa)
    Công việc rửa lồng nhẹ nhàng (do lồng ko nặng như hồ kiếng)
    Do chất liệu = nhựa nên ta có thể thoải mái phát huy trí tưởng tượng sửa chữa nội thất sao cho đẹp (khoét ở bất kì chỗ nào để gắn thêm thang,ống chui,thêm tầng phía trên....)
    Thoáng khí = hồ kiếng
    Ko lo nhiệt độ phía trong thay đổi đột ngột theo nhiệt độ ngoài trời.Cũng ko lo hiệu ứng nhà kính do hộp = nhựa đục.
    :)

16. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhưng thật sự ko thoáng khí nhiều như bạn nghĩ(cái này mình khá chắc chắn,dĩ nhiên hamster vẫn sống đc nhưng ko khí ngột ngạt thường làm chúng khó chịu),mấy cái lồng nhựa bán ngoài thị trường cũng bị nói là thiếu khí cho hamster (bài 1 số thông tin về hamster mình cũng có nói).Chưa kể chuyện phía trong rất nóng là có thật,theo mình cho hamster sống lâu dài sẽ ko tốt lắm cho tụi nó.
    Chuyện té thì ko có gì,mình chỉ ko muốn thấy tụi nó lâu lâu lạch bạch rớt thui.
    Với lại theo mình nếu bạn làm 1 cái như thế nũa thì nên cho diện tích lớn hơn chút để đỡ tù túng cho 2 chú hamster phía trong,chiều ngang tuy lớn hơn hamster nhưng với chúng thì vẫn hơi bị nhỏ :)

17. nhoc_9x

nhoc_9x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy miếng mica ráp lại = cách nào vậy a ? sao e hok thấy a dùng keo xi-ni-kôn vậy ? còn mấy miếng mica khoét lỗ là mình tự khoét hay mua có sẵn vậy a ?

18. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn có thể kêu người ta khoan lỗ theo ý bạn.
    @ crime & vbamcd : mình nghĩ dùng cái hồ kính là ok nhất. Đỡ mất công, lại đáp ứng tương đối đầy đủ các yêu cầu cần thiết.

19. tino9008

tino9008 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu cái đó làm bằng mica của Nhật thì để lâu ko sợ bị mờ, nhưng của TQ thì mau mờ lắm
    Tiện lợi: gọn nhẹ, dễ làm
    Bất lợi: ko thoáng khí, chất bẩn bám vào các lỗ chùi rất cực
    tuy nhiên 165 k chưa phải là rẻ
    nếu bạn mua 1 cái hồ 60x40x40 đã xài rồi thì chỉ khoảng 70k đem ra tiệm bảo họ cắt kính và dán thêm 2 tầng nữa thì chỉ khoảng 100k , kiếm 1 cái lưới sắt mắt cá làm nắp đậy khoảng 10k nữa bảo đảm các điều kiện an toàn và sạch sẽ
    Sẵn đây cho em hỏi dao cắt kiếng thì cắt làm sao và khoan lỗ trên kiếng như thế nào dùng tuốc nơ vít khoan được ko

20. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn dùng thước rồi gạch mạnh theo đườgn thước là có lằn,sau đó kê cây thước ở dưới rồi bẻ là gãy thôi,cẩn thận sau khi bẻ nhớ mài nhé kẻo đứt tay,còn vụ khoan lỗ thì nên mang ra ngoài vì khoan bằng tuốc nơ vít thì chắc chắn bể kiếng đó,vì mình đâu có đò nghề để khoan nè,chúc vui vẻ