Long hổ tranh đấu

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi highback, 18/3/06.

1. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Hồng Long của em

đây là con chili red của mình. Nó giờ được 6 inches. nuôi dược 2 tuần rồi.
    và đây Red Mokey v.s Red dragon.
    cho ý kiến nha mấy chú bác anh em.

2. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hi Highback
    Cá của bạn đẹp quá, bạn mua bao nhiêu vậy
    Nếu bạn ở Hà nội thì hôm giao luu

3. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẹp lắm, mình chưa nuôi cá này bao giò nghe nói mắc lắm phải ko bạn??? muốn lựa cá đẹp thì cần chú ý những đạc điểm gì vậy bạn???

4. highback

Thích đã nhận:
    0
    mình đâu có ở VN. tụi mình cũng trao đổi kinh nghiệm bàng cách online thôi. có gi cần giúp thi cứ hỏi. mình ráng tìm info để trả lời.

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Cá đẹp đó bạn ơi nhưng tôi vẫn có cảm giác là hồng long như vậy là hơi mập :D.
    Theo ý kiến chủ quan của tôi thì với em này thì ăn ít đi một tẹo, nước để nên thấp hơn, nuôi 1 mình một bể cho an toàn :D. hé hé, tui chỉ sợ nó nổi tính côn đồ lên phi thẳng vào vách ngăn tấn công con bên cạnh thì dễ hỏng bộ râu đẹp lắm. Chắc khoảng 2 năm nữa thì em này sẽ có bộ vẩy đỏ đẹp mê hồn.

6. highback

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng chả biết tại sao mà nó mập như dậy. chắc là lúc thu gần lai quá, bây giờ thi mang cá đả có dấu hiếu lên màu rồi. mình nghĩ con này vì đuôi của nó dài hơn cá bình thường nên thấy nó hơi mập. con này la spoon head nen nó sẽ có broad body. mình chỉ cho an ngày 2 bừa, và chỉ no cờ 80% thôi. cái ngăn thì chì là tạm thời thôi. cá còn nhỏ nên mình hông muốn để hếtt hồ, vì dề hết hồ thì nó nhát hơn. vì mình run wet/dry filter và power filter trong hồ nên đề nuớc cao. mình đậy hồ lại hông có 1 khe hở.

7. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bác đẹp quá đó , nhưng mình ko thấy ai nuôi la hán với hồng long bao giờ . Nếu có điều thì bác nên cho mỗi con 1 hồ thì hay hơn .

8. highback

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi, mình còn trẻ lắm. đừng gọi mìnnh la bác. mình mới có 22 tuổi thôi :D

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Theo tui thì với cá cỡ đó thì thả bể rộng thoải mái để nó bơi sải hết tầm cá. Arowana nhỏ mà để nước cao thì dễ bị liếng mắt và bị hở mang hơn nước thấp. Cá rồng khoái sống ở bề mặt nước nên để đầy nước thì nó có xu hướng nhìn nhiều xuống dưới. Cá rồng là loài lớn rất nhanh nên khi cứng cá (dài khoảng 35cm) thì để nước cao thoải mái, hì hì. Đó là ý kiến của tui

10. highback

Thích đã nhận:
    0
    lúc đầu mình cũng nghĩ dậy nên bỏ đồ ngăn ra. tử nhiên con cá nó trở nên nhát hơn lúc ngang. mình cũng đợi cả tuần mà nó vẩn nhát. nên tui mới ngăn lại, thì nó mới hết nhát. hình như trong forum này, nhiều member thích cá la hán nhiều hơn cá rồng. mình cung mới bắt đầu thích cá la hán. nếu muốn cá rồng đỏ thì đừng nên mua cá dưới 6 inches vì có nhiều loại lai là red x green. nên lúc nhỏ cho ăn màu thì nó nhìn giống nhu là loại 1 đỏ, nhưng lớn lên thì mình cá không đỏ và nuôi thì chỉ hơi hồng. cái đó là thường kêu lá 1.5 red chứ hông phải là 1st grade red.

11. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không sao đâu bác Tuấn ơi. Mấy bữa trước con KimHV (30cm) nhà e không có chỗ nuôi, phải nhốt chung với mấy con LH khác, cũng phải ngăn kính trong bể có 80cm. Thành ra nó có S= 60X40, quá nhỏ nhưng em bố trí thêm sủi mạnh vẫn sống khỏe. Giờ thì e mua nhà mới to đoành cho nó rùi, nhưng thương hại nó phải sống trong cái ô kia cũng đến 5 tháng. Mỗi lần nó bơi sát mấy con LH, 2 cái râu lại thò thụt qua khe kính ngăn, dại mồm chứ con LH nó tợp một phát là cụt luôn. Cũng chưa thấy nó vụng về phi vào kính ngăn bao giờ, bơi khéo ra phết dù nó chỉ đập càng một nhát là hết S.
    Con của Highback đầu đóm vây càng ngon nhưng đúng là mập thật đấy. Cho ngày ăn 1 lần thôi.

12. highback

Thích đã nhận:
    0
    ban Hoanglanngu, cá bạn bị cắn rứt râu thi dừng lo, nó sẽ mọc lại. nếu là cá còn non thì nó sẽ mọc lại nhanh hơn là cá lớn. nhớ là làm vệ sinh hồ cá 1 lần một tuần, thay 23-30% nuớc, ráng giử nước tốt thì râu cá mau lành.

13. catwalk

catwalk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có một con chilli giống bạn đó. Nó nè

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

và một con hồng vỹ cụt đuôi

[​IMG][/URL][/IMG]

Cho hỏi sao mình cho nó ăn thức ăn khô của cá rồng nó không ăn? Mình sắp đi công tác 1 tuần, bỏ đói 1
    tuần được không?

Bạn nhớ đánh TV nhé
    haituonglong

14. highback

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn di công tác thì nên nhớ là thay nước trước khi đi. làm sạch sẽ hồ và filter thì clean mấy cái đồ dơ. chỉ thay cở 30% thôi. cá bạn hông chịu ăn đồ khô thì bạn phải tập nó ăn. bỏ đói nó cở 2, 3 ngày rồi thử, nếu hông được thì bỏ đói tiếp. nhớ la đậy kín hồ. còn đi công tác xa thì bạn bỏ vô một số cá mồi cho nó trong hồ. nhớ là nhờ người thân qua coi mổi ngày. kêu người thân cho ăn thi cho ít thôi, vì waste cá nhiều quá sẽ có nhiều ammonia. sao mà cá bạn bị rách te tua hết dậy

15. weirdon

weirdon Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua bao cá bao nhiêu vậy, chỉ cho mình với mình cũng mua 1 con. giá con đó khoảng 2000 khong?

16. highback

Thích đã nhận:
    0
    mìn mua là 2500. nếu bạn ở cali thì mình ráng kiếm cho.

17. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Mấy hình của catwalk trông không rõ. Nếu khôgn nhầm nó chỉ là con Thanh Hồng. Bạn chụp lại ảnh cho rõ nhé.

18. highback

Thích đã nhận:
    0
    cá cua catwalk, chắc vì bị wash out color bởi white tank. bạn nên để background màu đen nếu bạn nuôi cá hồng long. nó sẽ giúp màu cá của bạn đậm hơn và nó sẽ giúp cá bạn hông dễ bị nhát. đừng nên để chổ nào quá sáng vì cá con hông thích và làm cá sợ, mà nó lại thích hơi tối thì nó có vẽ feel an toàn hơn. đây là cách mình học được từ mấy cá rồng forum. bạn đừng cho ăn cá mồi nhiều quá. nếu cho thì lúc mua về đừng cho ăn liền, nên bỏ vào hồ nhỏ riêng có oxy, bỏ chút muối vô để khử trùng. cá mòi là dể chuyền bệnh nhất. tui thường thì cho an sâu ( mealworm), dế cơm. tui đang đợi cá lớn 1 chút nửa là tập cá ăn tôm. tập cá ăn tôm cho đở tốn mà lại có du dinh duởng. trong 1 tuần thì nên đổi món cho cá. cho ăn đồ ngon 1 hoặc 2 ngày thôi. cá rồng rất thích ăn dế nhưng đừng cho ăn liên tục cá sẽ quen. cho 1 ngay 1 tuần thôi. còn tối chủ nhật thì đừng cho ăn đề cá tiêu hóa hết.

19. weirdon

weirdon Member

Thích đã nhận:
    0

20. highback

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn mà gần Canada thì chạy xe qua bên đó sumggle 1 con về củng được, cá rồng bên Canada thì legal và có certificate.