Lồng Họa mi chiến

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi GIANGNT, 26/10/13.

1. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Một mẫu lồng chim Họa mi chiến do mình thiết kế.
    Sàn lồng được làm bằng ván sàn tre công nghiệp ( rất bền so với tre ghép)
    Lồng được làm hoàn toàn bằng tre Thanh Hóa ( tre được ngâm đã lâu )
    Tre tương đối già, không có tì vết, tom tre to đỏ.
    Sàn chiến được thiết kế để con chim di chuyển linh hoạt, trụ bám vững ( do vậy sẽ ít bám chân lên cửa)
    Chất lượng không thua kém lồng Tập , Cường Táo nhưng giá thành mềm hơn nhiều ( xấp xỉ 5tr)
    ( ảnh chụp bằng điện thoại nên chất lượng ảnh hơi kém )
    [​IMG][/URL]Uploaded with ImageShack.com[/IMG]

Last edited: 26/10/13
    chungxala, tiencuong, bachua and 14 others like this.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Anh ơi theo em lồng này vẫn phải chỉnh thêm nhiều thứ thì mới ngon hơn được.

3. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Em à!
    Khi chụp ảnh mình lại không có nghề chụp do vậy khi chụp hình lồng sẽ ko đc chuẩn như nhìn thức tế.
    VD: chụp từ trên xuống thì đầu to , đít bé ; nhìn hất lên thì lại đầu bé, đít lại phình ra ...

thinhsan, chimbochao, KtsBim and 2 others like this.
  4. Beowulf

Beowulf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    472
    Lồng này dành chơi chim hót đấu giàn tốt mà em.Lồng vặn thì treo cao có ai thấy vặn đâu,của này ko giáp của công thì sợ gì vướng,...Nói chung là chơi chim hót thì cũng chẳng cần cầu kỳ quá nha

5. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Thích giáp cửa thì cứ giáp vào, còn muốn đè lên cửa chỉ việc tháo con dơi ra là xong ( thiết kế tháo đơn giản ).
    Còn kiểu dáng mỗi người sản xuất đều có kiểu dáng riêng, quan trọng nhất là độ kỹ , chính xác, chất liệu và tiện ích khi sử dụng.
    Về kiểu dáng : trước đến nay có nhiều kiểu dáng khác nhau nhưng được nhiều người chơi thích:
    - Lồng Tập: Vuông vắn, thẳng đứng họa tiết đơn giản , kiểu thẻ thô nhưng được nhiều người thích nhất về giá trị sử dụng.
    - Lồng Cường: Bay bướm, các nết mềm, chi tiết cầu kỳ hơn lồng tập , tang lồng hơi phồng
    - Lồng Hải Phòng : Nhiều Hoa văn họa tiết, đục thô nhưng có hồn, tang lồng bom bê cũng có sự đặc trưng về nghệ thuật ( nắn tang rất khó, , vết ghép rất đẹp )
    - Lồng a.Định - Nam Định: Độ chính xác tuyệt đối , có thể nói độ kỹ như ghép máy. Kiểu dáng giống lồng đáy hộp Trung Quốc ,. Đặc trưng nhất là bộ quang gánh dày. Kiểu dáng này ít người thích nhưng phải nói a. Định Nam Định có tay nghề số 1 phía Bắc , giá trị sử dụng khi chọi bằng lồng của anh Định có thể nói tiện ích nhất.

Hiện đôi lồng này do thợ mới làm ( để nguyên mộc, người sử dụng chưa trau chuốt lại) nhưng có độ chính xác và kỹ hơn của Tập và Cường ( phải nhìn trực tiếp vào độ khít của các vết ghép), chất tre rất tốt ( hơn của Tập và Cường nhiều ), lồng rất đều màu không cần xử lý màu, chỉ cần thời gian ngắn góp ý là sẽ vừa ý người chơi chuyên nghiệp.

Last edited by a moderator: 28/10/13
    khanhalex, chimbochao, Tinhvi and 5 others like this.
  6. Hunghoami

Hunghoami New Member

Thích đã nhận:
    17
    Lồng đẹp đấy!bác có thể cho biết địa chỉ chỗ làm lồng đc ko ạ?

KtsBim thích bài này.
  7. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Lồng đặt ở trong Vác bạn à!
    Hiện nay mình đặt về cho ae ở Cửa hàng có thêm việc.

KtsBim and Hunghoami like this.
  8. Beowulf

Thích đã nhận:
    472
    Chúc mừng bác khai quật được anh thợ làm lồng đẳng cấp hơn cả Tập và Cường nhưng cá nhân tôi thấy cái lồng trên là sự pha trộn hổ lốn của phong cách Tập(gánh,chân,đỡ cầu...)và Cường(con dơi) cộng thêm đường nét của thẻ khá ngây ngô nên thành một sản phẩm khá buồn cười.
    Nếu bác có ý định thiết kế một sản phẩm lồng mang thương hiệu mới thì nên bỏ công tìm tòi tạo đấu ấn riêng chứ đừng nên sao chép thế này kẻo những đứa con tinh thần được sinh ra trông như những đứa trẻ tật nguyền tội lắm

9. Hunghoami

Hunghoami New Member

Thích đã nhận:
    17
    lồng Tập và Cường đều có cái hay và dở.kết hợp đc nét đẹp của hai người này cũng là thành công rồi bạn ạ.

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Em không nói về các góc chụp vì các góc chụp của anh khá rõ nét rồi. Em nói ở đây là về tay nghề thợ, và cách cảm nhận của thợ làm lồng. Lý do tại sao ở Vác khá nhiều người làm lồng mà bao năm vẫn chưa vượt qua hay bằng được lồng của C và T. Em thấy ở đây là do họ quá bảo thủ và thường ko có sự cầu tiến cùng với sự đều tay nữa.. Em đã từng vào nhà vài thợ làm lồng trong Vác và đã vác cả mẫu vào trong đó cho họ làm cùng với nắn theo ý của mình mà chưa bao giờ thấy thoả mãn về những gì họ làm cả anh ah. Mà khi nào họ thoả mãn được mình thì giá của họ cũng đi theo lên ko ngừng nghỉ. Những đôi lồng nhà C và nhà T em rất thích, thích cái cách họ làm, họ suy nghĩ để làm cái lồng. Nhưng đến tận bây giờ em chưa bao giở sở hữu đôi lồng nào của hai bác này cả, lồng nhà em toàn đặt của các nhà khác vì mình thích và một phần là vì kinh tế nữa. Nếu để làm đôi lồng đẹp thì phải mất vài ngày trong Vác để tham khảo vài nhà, tìm được những nhà làm gánh, nan, tang, chân....những chỗ đổ buôn tre......rồi chắp nối lại anh ah. Thì em nghĩ mình sẽ có lồng ưng ý thôi.

Last edited: 28/10/13
  11. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Last edited: 28/10/13
  12. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Bạn không biết lồng của Tập hiện nay chủ yếu là đường nét tôi góp ý.
    Ghánh, đỡ cầu thì lồng Vác nhiều người làm từ xưa đã như vậy ( còn tỷ lệ : độ rộng, độ cong của gọng vó, quả hồng ở lồng Tập hoàn toàn là số liệu thiết kế của tôi trước đây ; thậm chí đến họa tiết thanh chiến cũng do tôi lấy mẫu của TQ gửi vào, một số kiểu cửa đục chữ Tàu cũng vậy...)
    Chân lồng hoàn toàn tôi có những cải tiến khác ( chân lồng của Tập trước đây rất to nên nhìn xấu , hàng chục lỗi có thể làm mất móng, kẹp chân chim , tới năm 2000 tôi góp ý làm nhỏ đi trông khác biệt hẳn , lúc đầu thương hiệu Tập kém Cường nhiều; tới năm 2002 thì vượt hẳn)
    Còn sản phẩm của Cường, Tập lúc đầu cũng sao chép học hỏi mà thôi.
    Việc Beowulf từ xưa tới nay vẫn hay ấm ức ghen tỵ với tôi, tôi không quan tâm làm gì,
    Cũng cám ơn góp ý của bác.
    Quan trọng nhất là người sử dụng đôi lồng này sẽ biết thực tế : chất liệu ( hơn hẳn Tập ), giá trị sử dụng ( có lợi ) khi chọi chim, giá thành hợp lý, độ khít của các mối ghép.
    Chúc Beowulf viết được những bài mới, hay mà không phải đi tìm tòi nhặt sạn ...!

chimbochao, Tinhvi, thinhsan and 4 others like this.
  13. Beowulf

Thích đã nhận:
    472
    Việc bác cho rằng lồng của mình chất lượng hơn lồng Tập,Cường tôi chẳng buồn tranh luận làm gì
    Chỉ muốn nhắc bác nếu muốn bán buôn thì đóng phí làm của hàng làm ăn cho đàng hoàng.Bác cứ nhìn gương bác KhánhHD mà làm gương.Nếu xã hội toàn kẻ như bác lách luật quảng cáo bán hàng thế này thì ABV đóng cửa lâu rồi.Đã làm thành viên tích cực thì nên sống đàng hoàng có trách nhiệm thì ai dám nói gì đâu.

khanhalex, chimbochao, Tinhvi and 4 others like this.
  14. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Theo em lồng lá anh em đưa lên để học hỏi và góp ý, mỗi người có 1 cái quan điểm của riêng mình ai cũng có lý lẽ bảo vệ hai bác nên tránh nặng lời quá làm anh em mất hoà khí.

15. linhqh

linhqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    384
    chúc anh giang thành công trong công việc của minh .anh có thể đặt cho em một cặp lông như vậy nhé (đầy đủ phụ kiện móc. cóng ,cầu "cầu gạo anh nhé ") em gửi ra cho anh một cặp sừng hoẵng anh chế thành kiếm lồng cho em ( gưi xe ra bến xe nào thì thuận tiện vậy anh ).em linh quan hóa

16. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    OK, cảm ơn em!
    Anh đã đặt một đôi để chơi, khoảng giữa tuần là có. Đôi này tang lồng phẳng hơn , sẽ hoàn thiện hơn.
    Kiểm tra thấy đạt tiêu chuẩn anh sẽ gửi cho em!

Tinhvi, tuanluuduc and KtsBim like this.
  17. Thien Vu

Thien Vu Guest

Bây giờ lồng nhiều lắm bác ạ,các bác xem xét lại giá cả thôi. Em cũng có 1 cặp Tập đã dùng 7 niên rồi đấy bác nào quan tâm em để lại cho mà dùng nhé. Em ở sái gòn. Thiện 0906.18.68.78

18. hoanglongtlcb

hoanglongtlcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    bác định để lại giá bao nhiêu. up ảnh lên để anh em thưởng thức cái nhỉ

KtsBim and Beowulf like this.
  19. tuanluuduc

tuanluuduc Active Member

Thích đã nhận:
    82
    Gửi A Giang: Nếu e đặt lồng và bàn chiến dời có được ko ah.

KtsBim thích bài này.
  20. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Ở Nam Định mình thấy lồng của anh Định làm có độ kỹ có thể nói là số 1 mà đúng phong cách bàn chiến rời!

KtsBim and tuanluuduc like this.