Lồng họa my chiến - Cường Táo

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi Ongmat, 22/6/13.

1. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    Lồng họa my chiến - Cường Táo
    Anh em chơi họa my chọi, đã từng được biết đến chiếc lồng của nghệ nhân Tập, ít ai được biết đến chiếc lồng họa my chiến của nghệ nhân nổi tiếng Cường Táo. Lồng Cường Táo chỉ sản xuất và cung cấp cho một số ít nghệ nhân lão luyện chơi họa my chiến tại Hà Nội, biết sử dùng sản phẩm đặc biệt này.
    Thế thì sự nổi tiếng của lồng Cường Táo khác với các lồng khác ở chỗ nào. Lồng Cường Táo phom chuẩn, nhìn chiếc lồng có nét riêng, thô của thủ công làm tay, nhìn vào rất có hồn. Đặc biệt lồng vẫn giữ được nét và làm theo kiểu lồng cổ đã từng được làm từ xa xưa. nét khác nữa là lồng có gánh (chao) kiểu vó te (vó bắt cá), chân vén váy (người phụ nữ vén váy đi cấy lúa nhổ mạ, bắt cá), tang trơn đi chỉ, kiếm liền, con dơi trên kiếm và bông cúc cổ. Cửa có 2 đố đứng được soi để giấu nan lồng vào trong, cửa rộng 9 phân 7 để áp sát vừa cửa công. Toàn bộ vật liệu làm lồng bằng tre gai, được ngâm bùng có thời gian hơn một năm, được tuyển chọn kỹ lưỡng rồi được luộc lên và phơi sấy sau đó mới được làm lồng chim,tất cả chân vanh... đều có độ dày hơn 5ly.
    Và còn nhiều nét độc đáo nữa của chiếc lồng my chiến Cường Táo để anh em tự khám phá và thưởng ngoạn dưới các hình ảnh dưới đây:

Gánh vó te rất cổ và tinh tế:

Kiếm liền và kiểu dơi cổ kính, đang xòa xuống:
    cửa rộng và cửa kéo được soi rãnh rất cầu kỳ:

Nan sát cửa được nằm trong rãnh của đố cửa đứng, đảm bảo chân chim không bị két móng vào nan khi giao chiến tại cửa:

chân kiểu vén váy:

Bàn chiến chuẩn để chim tung ra được hết đòn:

Ván hố cũng được làm cầu kỳ và cũng được tuyển từ tre ngâm, đảm bảo không bao giờ cong vênh:

Các cửa sổ cũng được làm hết sức cầu kỳ :
    Tuy nhiên mỗi người có những ý thích, cách chơi, và đánh giá khác nhau, vì vậy chỉ có những nhóm sở thích giống nhau.

Last edited by a moderator: 22/9/13
  2. hoangkimngoc

hoangkimngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Đẹp wa bác đúng là pro upppppppppppppppppppppppppp

nguyentanthanh thích bài này.
  3. Chim chuot

Chim chuot Active Member

Thích đã nhận:
    70
    Lồng đẹp, có nét rất riêng khó lẫn với nhà khác. Nhà bác Cường apple đặt lồng giá chắc cũng không rẻ

4. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    xin phép cho hỏi cái lồng trên giá bao nhiêu vậy, ko tiện thì cho vào inbox nhé, thank !

5. Tuanhht

Tuanhht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,261
    Lồng Cường giá xấp xỉ với lồng nhà Tập anh Đạt nhé, chỉ kém vài trăm thôi.
    Ps: bác Ong Mật có phải bác Tuấn trong Sài Gòn không vậy ạ

Ongmat thích bài này.
  6. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    trông cũng được đó , không biết lồng này bán giá bao nhiêu ? mình cũng đang muốn mua vài cái về dùng . bác cho cái giá qua inbox cho em nhá.

Last edited: 26/7/13
  7. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    Thấy bác ong mật có vẻ khoái lồng bác cường nhỉ...... em cũng có vài chiếc lồng cùi mà không biết up ảnh thế nào ......
    Bác có ở hà nội thì mời bác qua giao lưu nhé......
    Thân...

8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Cách đây 5-6 năm ông bạn chơi mi chiến với mình đặt mua 1 cặp như vậy, tự đánh oto đi về 4 lượt, mang về cho hẳn vào phi dầu nhớt ngâm 1 tháng, rồi gửi vào gác bếp nhà người thân 3 tháng thế mà mang về khoe với mình, do vui miệng mình lỡ nhận xét làm nó bỏ luôn và chuyển cho thằng bạn chạy xe tải ở SL luôn cả cặp...
    Thực ra lồng này quá thanh thoát chứ k thể gọi là thô mộc đâu, tre già thì nan không bao giờ thẳng tưng, cật bị lột hơi sâu nên để lâu k bao giờ có độ bóng đẹp, do lột nhiều cật nên nó cũng nhẵn tròn chứ không đc gồ ghề lồi lõm thô mộc và có chất như lột ít cật, nhất là phần tang gắn với chân lồng do vậy nó bị giảm bớt sự tự nhiên về độ cong của thân cây tre, cái bộ gánh ở trên cùng là toàn cật và tre tốt tuy thực tế rất cứng cáp nhưng mà nhìn thì lại cảm giác quá mỏng manh, k cân xứng với phần lồng to rộng.
    Thực ra tre già có tốt thật không, nó chỉ tốt khi ngta lấy nó vào mua thu đông, còn mùa xuân thì vứt, các cụ cũng nói"tre tháng tám làm nhà tháng 3 (chỉ) làm lạt". Thế nên tre bánh tẻ lấy dùng mùa thu đông cũng tốt hơn tre già lấy vào mùa xuân hạ vậy. (Bởi vì mùa thu đông mưa ít còn mùa xuân hạ mưa nhiều nên cây tre tích nước và nhiều chất dinh dưỡng là rất khác nhau)
    Thêm nữa tre (gai) càng già chế tác càng khổ càng khó, nếu để lại cật nhiều sẽ tốt nhưng cực khó uốn, dễ méo lồng và dùng 1 thời gian mà xử lý kém nó sẽ nổ cật liền nhất là những chỗ uốn cong nhiều ấy...Vậy nên cái khác biệt đòi hỏi tay nghề kinh nghiệm và bí quyết gia truyền nữa...
    Cuối cùng mình cũng thành thật xin lỗi bác chủ lồng bởi sự chia sẻ hơi bị chân thật quá đà của mình và cũng không phải dìm hàng hay chê bai này nọ hoặc khoe kiến thức mà vì thấy bác chủ ca ngợi những chỗ mình thấy k chuẩn thì phải (hay là do chưa biết...?).
    Còn những cái mình nói ở trên cũng mong rằng nó không đúng vì có thể do xem bên ngoài thực tế nó sẽ khác và sẽ đẹp hơn so với xem qua hình chụp.
    Thân!!!

cubig, hoamibacha, Beowulf and 7 others like this.
  9. cuonglamkinh

cuonglamkinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Lồng làm rất kỹ, đẹp, mình thích những cái lồng tre người nghệ nhân làm nguội kỹ, vì mua được những cái lồng làm nguội kỹ ae ko phải làm lại nhiều, mà có làm cũng ko thể làm nổi như vanh lồng khó đánh đẹp lại đc, tuy nhiên lồng này có điểm chê, đó là váy lồng thấp quả ko cân xứng với lồng, nhìn giống như người cao nhưng chân lại ngắn kô cân xứng nên thành xấu, còn lồng tre đa số về làm nguội lại, dùng lá chuối khô chuốt cho bóng vào dầu cho chín thì cái nào cũng khá đẹp và bền, chăm lồng thì có thể sử dụng hơn 15 năm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:11 PM ----------

Anh Cường ơi váy lồng có thấp quá kô ? vì nhìn thấy nó thấp quá liệu có bằng của công không? anh nên làm váy cao nhìn cái lồng sẽ cân đối và đẹp hơn, em mua lồng tre bao giờ cũng nhìn váy cao cho cân đối cái lồng mới đẹp anh ạ, và làm kỹ lồng một chút, chịu khó trút cái nan lồng một chút thì người mua mới chịu chi để mua anh, vì hiện nay e thấy khi chơi những cái lồng tạm chơi ban đầu sẽ bỏ đi và mua những sản phẩm cao cấp hơn, vài lời chia sẻ cùng anh!

10. thaomai

thaomai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    216
    Lồng rất đẹp bạn ạ, bây giờ 1 chiếc như vậy khoảng bao tiền bạn hả bạn?

11. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    ongmat là cuongdq , chơi chim họa my chiến ở Hà Nội từ thời bác Thái Giang, Thái đồng hồ năm 1990.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:56 PM ----------

váy cao không thể bằng váy ngày xưa được. Lúc đầu mình cũng nghĩ vén váy to đẹp nhưng nhầm hết. Vén váy phải vén tới bẹn, như vậy chân lồng nhỏ và thấp- rất chuẩn.

Beowulf and comnat like this.