lông khuyên óng mượt phụ thuộc vào ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi nguyenquy, 30/6/08.

1. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em thấy trong mục cách làm cám khuyên, các Sư Huynh mỗi người mỗi cách làm với nhiều nguyên liệu khác nhau. vậy lông khuyên óng mượt phụ vào loại thức ăn nào và nên dùng tỉ lệ như thế nào là vừa. Mong các Sư Huynh góp ý cho em vì mấy chú nhà em chơi thì bình thường nhưng lông thì không đẹp lắm. Em chân thành cám ơn các Sư Huynh.

ladylovez thích bài này.
  2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cho ăn thêm hoa quả và mồi tươi, chịu khó cho chim tắm nắng và nước thế la ok thôi

3. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn Anh duyduc, cái avatar của Anh đẹp quá. làm sao mà chụp được hay vậy Anh

4. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    xem lại phần hướng dẫn làm mồi đi bạn. Vẫn là đậu xanh lòng đỏ trứng gà nhưng chỉ cho 1 thia cafe đường thôi... như vậy lông chim sẽ bóng hơn + chăm cho chim tắm nắng từ 8h đến 9h la ok nhất vì trưa nắng nhiều tia cực tím rất hại chim..

lehieuhp thích bài này.
  5. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hic hic em chịu về cái phần lông chim líu ddc nhưng nhìn màu lông ko lên ddc thua người ta là thấy bùn ghê gớm ai !!!!!1

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình xin đóng góp 1 số kinh nghiệm như sau :
    Lông chim cũng như tóc con người vậy, có con mượt có con giáp , không phải con nào cũng như con nào . Vì vậy , có một số chú cho dù bạn chăm sóc tốt đến mấy cũng không thể đẹp bằng chim người ta được , đó là do cơ địa của chú chim nhà mình . Màu sắc của chim cũng vậy , có con rất vàng , trông óng ả lên , có con màu xanh sẫm như chim mất màu khi ăn cám cò , cho dù bạn có nuôi vài vụ lông nó vẫn cứ màu như vậy . Vì thế nếu bạn muốn mua 1 chú chim lông mượt mà và sặc sỡ thì nên chọn từ mộc cho cẩn thận .
    Về cách nuôi chim để nó lên màu thì mình xin chia sẻ với các bạn như sau :
    Cám có tác dụng trực tiếp đến quá trình hình thành màu sắc của chú chim . Nếu để ý 1 chút , chúng ta thường thấy chú chim nào ăn cám đậu xanh thường có màu sắc đẹp hơn nhiều so với các loại khác . Đó là do cơ thể của nó hấp thụ được sắc tố 1 cách tương đối màu sắc của đậu xanh trứng (giống chú hồng yến thì ăn nhiều cà rốt vậy). Khi làm cám nên để lại 1 lượng dầu tương đối chứ đừng hút sạch nó đi vì lượng dầu này giúp cho lông chim bóng mượt
    Về sức khỏe của chú chim , nếu chim khỏe mạnh , màu sắc lông của nó thường sáng hơn bình thường nhiều , và đây là cách nhìn tương đối chuẩn xác chim mộc ngoài thiên nhiên . Đây cũng là cách nhìn chim căng lửa hay không đấy
    Mấy bác cho ăn strongboy thấy chim líu nhiều mà màu sắc không đẹp thực ra chưa hẳn là tại cám mà một phần đó là do chú chim chưa được khỏe , việc líu cũng giống như chơi thể thao doping vào là vô địch hết . Vì thế đừng hỏi tại sao chim nhà mình líu trâu mà lông không đẹp.
    Về hoa quả , nên chọn những thứ có màu sắc sặc sỡ như lông chim mà cho chúng nó ăn nhé . VD như chuối chín , cam , quýt , mâm xôi và có 1 thứ mà khuyên ăn cực tốt mà ít người thử đấy là cà chua , mình xin nhấn mạnh là cực tốt luôn đấy nhé . Mấy bạn nuôi chim cứ càu nhàu chim bị khàn tiếng có thể cho chim ăn thứ đấy mặc dù không khỏi hắn nhưng cũng đỡ rất nhiều
    Một trong những yếu tố ảnh hưởng đến màu sắc của chú chim đó nữa là thời tiết , mùa hè nhiều nắng lông chim chắc chắn sẽ sáng đẹp hơn mùa đông .
    Đấy là tất cả các yếu tố liên quan đến mầu sắc của chim mà mình từng biết .

7. khuyen_kute

khuyen_kute Active Member

Thích đã nhận:
    2
    sao anh noi dúng thế chim nhà em la chuyên gia ăn cà chua ^^ :p , nhiều khi bận không ra chợ dc thi toàn mang cà chua me mua về dê lam thức an mang ra cho khuyên an :laughing: , nó ăn nhìu wên luôn cả an cám =))

mechoethan thích bài này.
  8. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    xin hỏi các bác chơi khuyên có kinh nghiệm gì thì truyền cho thằng mới vào nghề này nhé:
    Tôi cho ăn cám đậu xanh, trứng không hiểu tại sao chim hay há mồm ra thế: xin cám ơn!

lehieuhp thích bài này.
  9. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Trong số chim tôi nuôi có 2 con không hiểu tại sao nó lại bị khụy chân? các bác cho em xin chỉ giáo cách chữa nhé

10. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mầu lông con chim kém ko phải là do cơ địa của con chim chủ yếu là chế độ nuôi chưa được phù hợp lắm nên mầu lông ko thế đẹp được . Nếu mà nuôi tốt thì con nào cũng mượt và màu xanh của nó tươi tắn hơi có ánh vàng đấy chứ làm gì có con nào giáp và ko giáp. Còn nếu cứ nói lông mượt là chuẩn vậy những con ăn cám cò màu lông xỉn vẫn mượt đấy thôi như vậy cứ mượt là ok ah . các bạn để ý khuyên mộc ngoài trời trử các con bẫy đc khi phóng sinh và vào mùa thay lông ngoài trời thì làm gì có con nào là lông bạc phớ vì ăn cám cò như của chúng ta mà líu ko . Con chim màu lông ko đẹp mà líu là do các con khuyên nuôi trong lồng đều có thời điểm căng khác nhau vd có những con mà các bạn thấy ăn cám cò lông bạc màu mà vẫn líu nhưng có thể líu bao nhiêu lâu lại là chuyện khác và có lên căng đỉnh điểm hay ko lại là vấn đề khác .

Tran Quy Vinh and lehieuhp like this.
  11. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Hì mình thấy muốn lông đẹp chỉ cần cho nó an cào cào đầy đủ la ok

12. namchinh

namchinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    các cao thủ cho mình hỏi nhà mình có hai con khuyen như phải lòng nhau ý,bất kể để xa hay gần khi nhìn thấy nhau không bao giờ hót nhưng để khuất nhau thì nó kêu và bắn điếc tai nhiều lúc bực cả mình

13. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    he he cách chữa cho bạn nè 1 con cất vào tủ 1 con cho vào gầm bàn ..... mọi người muốn nghe lứu toàn treo cách mặt nhau ít thấy nhau chúng sẽ lứu điên hơn .

14. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    chỗ e.có ông hàng xóm chuyên Khuyên đi thi.hix.sau vụ thi về lồng lá e nào cũng toang hoang sơ xác,thân tàn ma dại.ông ý lại chuyên qua chế độ chăm mượt lông.rồi đến năm sau thi,thì lại công đoạn công kích.nghĩ mà khổ mấy e ý,hix

15. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    quan trọng là mấy em đó có giải gì không bác?