Lồng khuyên siêu nhỏ bé 28 nan

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi hoanghaeasy, 25/4/12.

1. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Trân giới thiệu với các bạn lồng khuyên mới làm của mình:
    [​IMG]:-*[/url].

Last edited by a moderator: 26/4/12
    hhhnam, minhtien and bachua like this.
  2. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    lồng đẹp đấy chủ topic ơi ... cái này mua hay làm vậy ... cái này chắc lồng ép chim fải ko . Ngoài chợ chim có 1 ông có cái lồng cũng bé như thế này thôi nhưng hình vuông , ép sâu dạn lắm ... nhìn gọn đó nhưng ko biết nhỏ quá chim có bị làm sao ko nữa

3. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    em thấy nhỏ quá à, như thế thì hơi tội em nó quá chả có chỗ nào thoải mái tí chút nào cả :D

abeo, Mèo PiuPiu, chimlua and 2 others like this.
  4. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Thanks các bác đã quan tâm, lồng này em tự làm với nguyên liệu là 1 chiếc lồng Vác 48 nan rỡ ra. Em muốn làm từ lâu rồi nhưng nay mới làm được, mất 12 tiếng đồng hồ. Cái lồng này em làm vì tò mò thôi nhưng em nghĩ nếu chim đứng lồng mà xách đi cafe để trên bàn thì rất thú vị. Nói chung là vành khuyên đứng không bị chạm đuôi, nhảy lên xuống vẫn được. Lống này em chưa thấy có ai bán cả, chắc đây là kỷ lục đấy.

hhhnam thích bài này.
  5. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hjhj ,trông cái lồng nhỏ nhỏ xinh xinh, bạn đúng thật là khéo tay.

6. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nếu bn. ở HCM ra chợ chim ... ông kia có cái lồng sâu còn bé hơn ntn nữa , con sâu chỉ có thể đứng im ... ổng xách đi dợt dãi ở quán cafe ngay chợ chim ý mà .
    à mà sao ko để lồng cũ chơi lại phá ra vậy bn.:applause:

Last edited: 26/4/12
    hoanghaeasy thích bài này.
  7. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Làm lồng bé hơn nữa chắc chỉ dùng để ép chim thôi chứ khó mà đẹp được vì nó không cân đối. Mình thích làm cái lồng bé này nhưng lại không muốn mua vật liệu mới nên chọn giải pháp chế từ cái lồng cũ là ổn, mà mình cũng có nhiều lồng chim nên không vấn đề gì cả. [​IMG]

hhhnam and bachua like this.
  8. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Thanks MOD đã sửa bài giúp em....................................................!

9. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    oh ... để lồng cũ trông đẹp hơn đấy .... dù gì thì cũng chúc mừng sáng tạo của bác ...

hoanghaeasy thích bài này.
  10. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào hoanghaeasy.
    Làm quen chút nha, mình cùng quê Phú thọ. Nhà bạn ở đâu trong PT vậy. Cũng có ý thích nghịch lồng và tự chế những đồ dùng cho khuyên. Có lẽ hôm nào cũng xin ý tưởng của bạn chế thử một cái xem sao. dàn khuyên của bạn nhìn đã mắt rồi đấy, đưa vài ảnh của mấy em lên để anh em tưởng thức.OK??

Last edited: 27/4/12
    Ongtao and concoc_bg412 like this.
  11. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào bạn, mình ở T.P Việt Trì, có gì cứ liên lạc. Quả thực tự làm lồng chim nhất là lồng khuyên tròn thì rất nhiều điều thú vị. Thâm tâm mình muốn sắp tới sẽ làm chiếc lồng khuyên tròn cỡ trung 3 vanh 48 nan mới hoàn toàn nhưng còn một số vấn đề để cho chiếc lồng trong ý tưởng của mình đẹp và độc như là: Chất liệu làm lồng hoàn toàn là tre già hoặc trúc đặc hữu của một vùng nào đó; Dụng cụ làm lồng phải chuẩn như máy chuyên khoan vanh lồng, khuân ép vanh tròn, máy vuốt nan... thậm chí nếu tự đục hoa văn trên lồng và làm một bộ cóng từ đá bán quý được thì càng tốt. Thực ra mình cũng đã có một số thứ rồi như máy khoan tay, máy mài ... và một ít hoa tay nhưng chưa sẵn sàng để làm. Vấn đề chỉ là thời gian mà thôi.

nguyenhai thích bài này.
  12. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    em thì rất khoái làm lồng nhưng mà chẳng có hoa tay nào hiihii.
    Tiện đây bác cho em hỏi cách chọn khuyên như thế nào để chọn đúng chim đực. em rất thích chơi khuyên nhưng chẳng biết chọn em đực nhiều lúc thấy mọi người nuôi thấy líu hay quá mà thèm. công thức bác làm cám khuyên như thế nào mong bác giúp. chúc bác có nhiều lồng đẹp khuyên hay

Last edited: 28/4/12
  13. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Trước kia mình ở TX Phú Thọ, bây giờ chỉ còn bà ngoại ở trên đó thôi- khu sân bay cũ ấy. Bạn cũng đã chuẩn bị sẵn sàng rồi nhỉ. Làm lồng nếu không chuyên nghiệp thì cũng lắm công phu lắm vì phải sắm dụng cụ từ đầu mà + kiên trì và quyết tâm nữa. Kể ra nếu được ở gần có lẽ phải sang học hỏi bạn nhhiều đấy. Chúc bạn thành công.

14. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào bạn, mình không biết là bạn đã chơi chim lâu hay chưa nên sợ múa rìu qua mắt thợ. Thôi thì bạn đã hỏi thì mình cũng xin chia sẻ một chút hiểu biết nông cạn vậy, mê chim thì ai cũng muốn giao lưu mà. Theo kinh nghiệm của mình thì những gì mang tính sách vở rất khó hiểu. Thực tế một con chim mộc đã vào cám xong thì chỉ cần nhốt riêng vào một cái lồng tiếp đó phủ kín áo lồng và làm sao để nó nghe tiếng những con khuyên khác , rồi để em nó kêu gọi gào thét trong 15 phút là mình đã có thể kết luận nó là đực hay cái, tiếng quát có đanh hay không, mau mỏ hay không... tất nhiên là tương đối thôi. Mình nghĩ con nào có tiếng quát chói tai thì con đó líu cũng to, mà bản chất thì một "mỏ" của chim khuyên chính là 5 âm phát ra liền nhau. Con nào nhốt riêng mà không quát tháo gì thì có khả năng chậm mỏ (có khả năng thôi nhé vì nếu làm nó hoảng thì nó cũng im lặng). Với kinh nghiệm của mình sau khi đi bẫy chọi về, vào cám xong thì chỉ nuôi 5 đến 7 ngày là đã có thể kết luận con nào nuôi con nào thả. Vài lời mạo muội góp vui cùng anh em trong thú chơi tao nhã này.

nguyenhai thích bài này.
  15. hoanghaeasy

hoanghaeasy Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào bạn, quê ngoại mình ở TXPT. Tuổi thơ cũng gắn bó với cây Cầu Trắng cong cong... ôi nhớ lại mà thấy nao nao người. Hôm nay mình cũng lên trên đó có việc, trước đó thì mình qua khu du lịch sinh thái Budapet Đền Hùng để cùng anh em dự buổi thành lập hội chim Phú Thọ. Tỉnh mình phong trào đang đi lên. Nhân đây gửi lời tới anh em đồng hương gần xa có cùng niềm vui với chim chóc hãy bằng những cách riêng của mình cùng góp sức xây dựng phong trào chơi chim của Phú Thọ ngày càng chuyên nghiệp và văn minh. Thân chào!

Giangnamhp thích bài này.
  16. Mèo PiuPiu

Mèo PiuPiu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank You bạn Xuân Hải Na đã hỏi thăm. Mình vẫn đủ sức khỏe để chăm mấy chú Chim Cò bạn ạ. Miền Bắc đợt vừa rồi ẩm ướt Nồm trời nhiều quá nên mấy chú Khuyên nhà mình thay lông trái vụ nản quá. May mà gần đây thời tiết đỡ hơn nên chim cũng lên lông lại, líu ríu chút ít rùi

17. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    cái lồng anh chủ topic làm 32 nan và mãnh 1 tý nữa là ok ok lắm anh ơi

18. Yeu_cu_gay

Yeu_cu_gay Member

Thích đã nhận:
    5
    Nan thưa quá hay xao bác ơi em nhìn thấy thế hay em hoa mắt