Lông lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi trehamchoi, 21/10/11.

1. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Các cụ cao thủ và các lão tiền bối cho em hỏi:
    Chòe lửa thay lông bao lâu thì xong.
    Chim Nam hay chim bắc thay lông nhanh hơn
    Cảm ơn các cụ đã giúp đỡ

2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Còn tùy vào thay lông vì lý do gì bạn ạ
    - Thay lông vì hoảng loạn ( mộc bắt về yếu quá ... yếu cả sức lực lẫn tinh thần )
    - Thay lông vì thời tiết ( giở giời )
    Nhưng nói chung Lửa thay lông cũng mất độ 3 tháng (tính trung bình thôi nhé ,vì còn do người chăm ) , ăn thêm lạc và B6 , nếu mua đc cào cào về sấy khô thì tuyệt cú mèo ...thay nhanh lắm
    À quên em chưa nuôi con Lửa Nam nào đến lúc thay lông ( trước mùa thay lông thì đã phải chia tay ) nên không rõ lắm

Last edited: 21/10/11
    trehamchoi thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo mình thấy thì chim thay lông nhanh hay chậm do tùy con, tùy cách chăm sóc và tùy vào sức khỏe của chim nuôi. Nếu sức khỏe chim tốt kết hợp với chế độ chăm sóc kỹ thì tiến trình thay lông và hoàn thành bộ lông mới nhanh và ngược lại. Tuy nhiên! Theo mình thấy thì đại đa số là do các AE hơi chán nản khi em nó thay lông nên thường chểnh mảng về yếu tố chăm sóc nên thường dẫn tới tình trạng thay lông kéo dài, lông thay mới không được đẹp, và đặc biệt là phong độ sẽ giảm theo từng năm.

trehamchoi thích bài này.
  4. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Vâng! em thì không nản nhưng hai con lửa nhà em một nam một bắc. Cùng thay lông chim mộc mùa này nhé các cụ. Mà em thấy gần 3 tháng rồi vẫn còn chưa xong, hay tại em cho ăn kén quá. Chắc phải xem lại cám vì em cho mồi tươi cũng không được đều

5. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    có thể chế độ chăm ko tốt mà cũng có thể không mấy chú nhà em thì em để ý thấy đc 2 tháng rồi mà cũng xắp xong rồi cũng tùy cơ địa của nó thôi bác ráng chăm tốtem nó ko phụ bác đâu thân!

6. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Thân chào trehamchoi theo mình nghĩ choè nam hay choè bắc thời gian thay lông cũng như nhau thôi nếu cùng chế độ chăm sóc.Thường thì thời gian thay lông của choè lửa khoảng 2 đến 3 tháng nếu cho ăn đủ chất tắm gội thường xuyên thì thời gian thay lông sẽ nhanh hơn.Cứ bình tĩnh cuộc chơi còn dài mà.Chúc bạn nhanh có chú chim đep.