Lồng Quả Đào đặc biệt đẹp từng mi li mét

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Hậu.Sinh, 9/5/13.

1. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    đây là chiếc lồng thứ 2 làm theo fom của cụ Lữ nó đẹp là được trau truốt kĩ càng, nó đặc biệt là được làm bằng tre từ A->Z trừ dây đồng để đan

2. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Bác nói sai rồi, thế vanh lồng không bằng Mây chắc ha ha ha nói vậy thui lồng này làm hoàn thiện giá sao bác ơi

dungcay, ancugay and Đảng Cu like this.
  3. Khuyenchaomao

Khuyenchaomao Member

Thích đã nhận:
    28
    Bac khéo tay quá đi, lồng nhìn rất đẹp và chắc chắn. Chúc mừng bác.

4. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Cụ thử cho cái ảnh khi treo lên sào xem sao? em sợ nó hơi lệch đấy....

hungvcb, hoangan, Hậu.Sinh and 3 others like this.
  5. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    cảm ơn các bạn đã xem bài . mình đã khẳng định = tre 100% trừ dây đồng để kết nối và cũng đảm bảo khi treo nó rât cân

6. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    Cái đỉnh lồng nhô cao chút xíu thì đẹp hơn................................................

7. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Lồng này bác mua hay tự làm vậy? Vì mình đã từng nói chuyện với chú làm chiếc lồng y chang cái này!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:05 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:03 AM ----------

Cái này mà nhô tí nữa là hỏng ngay:blushing::-*:-*

hhhnam, hungvcb, ancugay and 2 others like this.
  8. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Sống lưng nơi gần tiếp giáp với vanh đáy có khoảng cách hở so với bề mặt phẳng của nan lồng tương đối. Đó là điểm ko bắt mắt, lỗi của lồng. Mình thấy lồng này trên Tuấn HHT có bán và kêu ông Chú làm ra.

hungvcb, hoangan and ancugay like this.
  9. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chỗ hở đó là một nét đặc trưng của lồng cụ Lữ - để làm được cách ra vậy mới khó chứ làm phom nan theo khuôn lưng thì dễ hơn nhiều - khoan cho ba cái lỗ xỏ 3 nan vanh là chuẩn tít ngay thôi mà . Có thể nó là ko bắt mắt với người này nhưng lại bắt mắt với ngừoi khác . Nhưng khi làm theo phong cách tôi nghĩ người đi sau cũng nên học hỏi những điểm mới lạ của nó .

lehieuhp, Hậu.Sinh, hungvcb and 4 others like this.
  10. hoangan

Thích đã nhận:
    1,244
    Không phải chỗ hở là đặc trưng của lồng cụ Lữ đâu Huy ạ. Cái này cậu thằng Tuấn hứa cũng tưởng thế nhưng không phảiI-|I-|I-|

11. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Lồng của Cụ Lữ, khoảng cách chỗ hở chênh lệch ko đáng kể nên nhìn trông đẹp về thẩm mĩ còn kiểu lồng trên chỗ hở hơi rộng thành ra mới có cái để góp ý. Cải tiến thêm những cái mới lạ là điều rất tốt để cho sản phẩm thêm đẹp, hoàn hảo hơn chứ đừng thành Cải lùi là đc. Tôi thấy nhiều người cải lùi lắm :laughing:

Last edited: 6/6/13
    Đảng Cu thích bài này.
  12. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    cảm ơn ae đã xem và cho ý kiến .làm cái lồng này cũng là múa rừu qua mắt thợ mà thôi ,các cụ nói: không có thầy đố mày làm nên ,có thể nói cụ Lữ chính là người thầy mà tôi học theo phom của cụ . nếu tôi làm như bác giỏ thóc dùng thước đo định vị để làm thì lại chuẩn quá . nói ae bỏ quá nhé mình làm chỉ là ngẫu hứng chứ chẳng phải kiếm cơm thôi thì vừa mắt chỗ nào và chỗ nào chưa vừa mắt các bác cứ góp ý nhiệt tìn để còn chỉnh sửa cảm ơn nhiều. mời các bạn xem bài : lồng cu gáy chất liệu tre VER3

Last edited: 7/6/13
  13. hoangan

Thích đã nhận:
    1,244
    Bác làm được cái lồng này thì quá đẳng cấp rồi! Bác ở đâu ở Hà Nội lúc nào bác rảnh cho em qua học hỏi với? Để làm được cái lồng như thế này em mới thấy có 1 người đó ạ!
    Thấy bác nói mới làm một đôi lồng tre toàn tập, bác có thể chụp ảnh cả đôi lồng để anh em tiện so sánh không?

Last edited: 7/6/13
    dungcay and BigBird like this.
  14. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    cảm ơn bạn đã góp ý vì mình cũng nghĩ như vậy . đúng là lồng của cụ chỗ hở lớn nhất khoảng 10 đến 12 mm còn của mình lại 15,18 mm . khoảng cách hở cũng chỉ là 1 vấn đề, còn nan vanh thì chắc chắn chạy bên ngoài rồi còn khe hở rộng hay hẹp thì cũng tùy gu thẩm mĩ của từng người chơi .thôi thì rắm ai vừa mũi người ấy vậy
    nếu bạn yêu kiểu nào mình có thể làm được cho bạn [không có gì không làm được chỉ có điều làm đẹp hay không ]

BigBird thích bài này.
  15. hoangan

Thích đã nhận:
    1,244
    Cái lồng của bạn rất đẹp mình không bình luận gì. Có 1 điều là bạn nói làm mới làm được một đôi nên mình muốn ngắm cả cặp lồng thôi. Tác phẩm đầu tay mà được thế này thì đúng là nghệ nhân rồi. Mình có cầm những cái lồng mà cụ Lữ làm cách đây chục năm, so với cái đầu tay của bạn có khi còn kém nhiều!

dungcay, Hậu.Sinh and BigBird like this.
  16. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    thú thưc vói bạn mình làm lồng quả đào toàn bộ bằng tre được 3 cái thì 2 cái đã có người dùng rồi hiện còn 1 cái mình đang xem chỉnh sửa kiểu gì ? cố tìm trong sự góp ý của tất cả những ý kiến và cố làm ra chiếc lồng hoàn hảo nhất .

dungcay and hoangan like this.
  17. hoangan

Thích đã nhận:
    1,244
    Bác cho cái địa chỉ giao lưu tí, tôi vốn thích sưu tầm lồng Gáy, lồng tre toàn tập cũng đã thấy nhiều người làm rồi nhưng phom lồng như của cụ Lữ mới thấy có cậu Tuấn hứa bán lồng ở HHT làm đẹp, bây giờ thấy bạn. Rất mong được giao lưu với bạn!

dungcay and Hậu.Sinh like this.