Lồng quả trám?

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi kieuanh, 14/8/11.

1. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    em mới được cho cái lồng này.em gọi là lồng quả trám ko bit có phải ko.em muốn đặt làm mấy cái như thế này nuôi hút mật chơi.nhờ các sư phụ chỉ giáo xem giá cả thế nào ạ???[​IMG]

bachua, BinhLaocai and phutancamau like this.
  2. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    hix. sao ko có đại ca nào lên tiếng vây?hay vì cái lồng này là đồ cổ?( người cho em bảo là mua chỉ 50k)

M.A thích bài này.
  3. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    kieuanh cũng chịu khó sưu tầm nhỉ ,úp cho rõ con hút mật lên cho ae xem với

4. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    ra hiệu chim có nhiều.lồng nay đâu phải cổ jì,mình trong sg có nhưng k ai xài

5. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    bác kutoan ơi cái lồng này đúng là trong sg ra đó, vì ngoài chỗ e chưa ai có nên một số bạn bè hỏi thăm mà. em thấy nó có chóp nhọn như thế chim ko bị lộn cầu. hay vậy mà ko ai xà hả bác. em đành nhờ chuyển từ trong đó ra, thợ lồng ngoài này từ chối làm bác ạ

6. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    bác M.A chỉ e cách up ảnh mà co ảnh nhỏ lại, em chỉnh ảnh 400kb mà ảnh to vật vã nhìn xấu cả chim

---------- Post added at 08:31 PM ---------- Previous post was at 08:19 PM ----------

em up được rồi, chi việc định lại kích cỡ ảnh. con này cũng bthường thôi ạ. em hâm mộ nó là vì đi từ sg ra bằng xe tải mà vẫn sống khỏe cả tháng nay.hiii[​IMG]

7. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    đẹp quá phổ biến cách chăm sóc và chế độ dinh dưỡng cho ae tham khảo đi, cám ơn.

8. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    :)đẹp thật đấy ạ.ra nắng còn đẹp nữa. em ngắm nó cả tháng nay vẫn chưa chán mắt. về cách chăm thì em ko phải pro, cũng gần như khuyên nhưng ngày nào cũng phải để ý, em được ông anh họ cho chim + lồng + cám kèm hướng dẫn chăm sóc, sau đó e đọc thêm bài bên box các loài chim rừng khác. ông ý đã hứa sẽ gửi vài con nữa vào khoảg 1tháng nữa (còn phải ép cho vào cám).nếu bác thích thì e sẽ chuyển nhượng cho 1con để có người còn nói chuyện về các em nó. con này ai chưa biết thì kêu khó ai nuôi được thì rất dễ, màu sắc sặc sỡ, mau dạn người, kêu chép chép liên hồi chẳng kém gì khuyên bác ạ

Last edited: 18/8/11
    M.A thích bài này.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Ôi cái lồng nhìn lạ và đẹp thật, lồng đó ở đâu làm vậy bác?

10. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    bác cũng thích lồng này giống e a? lồng này từ HCM city đây, bác ở gần đó hơn e là có thể mua được rồi

11. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Màu đông sắp mtới.
    Cứ mùa đông về khi cái nắng hanh trong hơi sương lạnh giá làm đỏ ửng đôi má trẻ thơ, khi loài hoa dâm bụt ớt nở đỏ chói lưng dậu thì từng đàn chim mật sặc sỡ lại kéo về.
    Những chú chim nhỏ xinh như tranh vẽ, cái lưng xanh óng ánh một màu xanh cổ vịt, cái ngực đỏ chói, cắi mỏ cong vút... bóng chim chập chờn ẩn hiện lưng dậu, hòa trong màu xanh của lá cây, màu đỏ của những bông bụt ...Đẹp tuyệt vời.
    Chúng bay đuổi nhau, chúng bay như đứng im 1 chỗ thò cái mỏ cong dài bé xíu vào từng bông hoa, hai cánh vẫy tít như cánh ong.....
    Trẻ con dùng súng cao su bắn hạ dăm bảy con 1 lúc là thường...Vì mùa rét chúng về đông và toàn lẩn quất nơi bờ dậu ven đường làng ngõ xóm, chỗ có những bông hoa nở đỏ.
    Mình đã xin lũ trẻ 1 con này về nuôi.
    Cho ăn mật ong trộn sữa ong chúa. Nhưng chỉ được khoảng 1 tháng là nó....die. Lúc nhặt xác chim yêu ra khỏi lồng, thấy người nó chẳng còn 1 tí thịt nào. Ức nó dơ xương, sắc như 1 lưỡi dao...Từ đó mặc dù rất ngưỡng mộ và thèm khát có 1 con hút mật nuôi trong phòng khác nhưng mình không dám nuôi nữa vì không biết công thức chế thức ăn cho nó thế nào để nó có thể sống được.
    Cao nhân nào có công thức nuôi loại chim này làm ơn chỉ giáo cho tiểu nhân với. Xin đa tạ !

tuannt and kieuanh like this.
  12. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    bác Bình viết sinh động, tình cảm cứ như thầy giáo dạy văn của cháu hồi cháu học c2 chuyên Tam Đảo ý:)
    nếu hút mật mà ăn được cám thì nuôi cũng chẳng khác gì khuyên, tiếc là người thích bọn này như cháu và bác ở ngoài Bắc thật khó vì phong trào nuôi hút mật chỉ đông vui ở trong Nam.
    Khi nào cháu có được vài con mà như con ở trên (đã bay mất rồi :() thì cháu sẽ kính biếu bác 1 chú. Bác cứ chờ nhé hàng sắp về rồi
    à cháu quên, về cách chăm hút mật thì có nhiều ý kiến bên diễn đàn Các loài chim rừng khác, topic Hỏi đáp về chim hút mật đấy bác ạ. bác ghé xem cho đỡ nghiền

Last edited: 30/8/11
    BinhLaocai and tuannt like this.
  13. tuannt

tuannt Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Lồng này có bộ là hàng độc đây, có một không hai quá.

kieuanh thích bài này.
  14. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Rất cám ơn KIEUANH !
    Tuy mới gặp nhau trên diễn đàn nhưng 2 Bác Cháu có cùng 1 sở thích. Ai đã từng có 1 con HÚt MẬT ngực đỏ, lưng xanh để trong chiếc lồng nuôi chim Yến được che phủ bằng những dây lá, dây hoa......tọa lạc trong phòng khách thì chắc sẽ không bao giờ quên đợc cái vẻ đẹp kiêu sa, rực rỡ đến say người của loài chim này.
    Khoa học họ gọi hút mật là loài chim RUỒI.
    Bác thì chẳng quản nó là chỉm ruồi hay chim muỗi gì. Bác chỉ biết là nó đẹp, đẹp đến nao lòng.
    Nó nhỏ, nhỏ nhất trong các loài chim.
    Nó đẹp, đẹp như 1 chàng Hoàng tử đỏm dáng trong những chuyện cổ tích Mẹ kể cho ta nghe những đêm buồn thuở ấu thơ...Phải không KIEUANH.
    Chính vì lẽ đó mà 2 Bác Cháu đam mê loài chim này đấy ! Không có gì là lạ cả cháu nhỉ

kieuanh thích bài này.
  15. troixanhbaola

troixanhbaola Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Lồng này là lồng chợ nên trong SaiGon ít người sài, chứ không phải là lồng không có ích bạn ơi !!!

kieuanh thích bài này.
  16. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    @bác bính: bác nói thật trúng ý cháu....Hôm qua cháu được gọi đến lấy hút mật, vui quá phi ầm ầm nhưng cháu đã đến muộn, người ta nhốt nó chung lồng khuyên thì làm sao nó sống được. giá như ngta cho nó 1 cóng nước đường thì hôm nay cháu đã có chuyện khoe với bác.Dù sao cháu vẫn nuôi chí tìm nuôi bọn này, quyết ko nản!!!!!!
    @troixanhbaola: mình mới biết đây là lồng chợ, mình vẫn thích vì kiểu dáng khác những chiếc lồng tàu, tròn, vuông, .....nếu có dịp thì mình vẫn muốn được có 2-3 chiếc như thế này trong nhà:)

Last edited: 3/9/11
    BinhLaocai thích bài này.
  17. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    bạn nói rất đúng là phải có ích , theo tôi lồng nhà về kiểu dáng không khác với lồng chợ là bao ,có chăng chỉ là làm kĩ hơn , nhẵn nhụi hơn tút ráp trơn chu hơn thôi .nếu như chiếc lông quả trám kia mà làm kĩ sờ vào nhẵn mịn mát cả tay thì nó cũng không phải là lồng chợ nữa

dong_pham thích bài này.