lồng tắm cho chim!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bird son la, 9/8/07.

1. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi! em ở tận trên sơn la cơ, ở chỗ em thì người ta ko bán lồng tắm cho chim . nên em hỏi các bác có bấc nào biết cách từ lồng nhốt chim thành lồng tằm ko ah. mỗi lần em cho nước vào chậu rồi cho lồng chim vào(cho nước ngập ít ở dưới thôi) nhưng cả khướu và học mi chảng con nòa chụi tắm cả, nên em đành tắm cho chúng bàng vòi phun hoa:confused: nhăng biết có được ko! help!!!!:crying:

2. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nghe bạn kễ chuyện tắm chim vui thật !!! bạn chĩ cần đễ chén nước vào lồng nuôi là nó khác tắm thôi !!! nhưng mau hư lồng !!! tắm bằng vòi sen chim sẽ hoãng đó !!cứ đễ cho nó tắm tự nhiên !!

3. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cách tốt nhất là bạn phải làm cho mình 1 cái lồng tắm,rồi cho chim tắm,chim bổi lúc này tắm rất cực và rất khó nên phải kiên trì 1 chút bạn nhé.

4. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    đúng vậy đó bạn. bạn ko cần mua lồng tắm chuyên dụng đâu . chỉ cần mua luới về làm cái lồng vuông vuông xinh xinh và cửa vào hơi rộng rãi tí là đc rồi, sau đó bỏ chậu nuớc vào đó sang lồng wa. chim wa rồi lấy vòi hoa xịt nhẹ vào nguời nó 1 , 2 lần thôi. hơi ướt người người là nó tự tắm đc rồi . thân

5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Híc..không biết các bác nuôi chim thế nào mà cứ xui nhau dùng vòi xịt vào mình chim vậy?Làm vậy là hại chim rùi còn j.Với chim thuộc thì không dám bàn đến nhưng chim bổi mà chơi vậy thì có đến mút chỉ nó cũng không thuần cho.Hãy cứ để chim tắm tự nhiên,chỉ cần sang lồng tắm,để lồng vào chỗ khuất(cấm được tò mò rùi lại nghé ra dòm dòm).Có thể lần đầu con mộc không dám tắm nhưng sang lần thứ 2 nó sẽ trả còn sợ j ai nữa.Khi đã quen rùi thì bạn chỉ cần vác lồng tắm ra là chúng đã sướng rơn lên rùi:DKhi đó bạn tha hồ mà ngồi ngắm cho thoả

6. NickName

Thích đã nhận:
    95
    bạn lầm to rồi đấy. có con nó chịu tắm thì ko nói nha. con nào đã ko chịu tắm thì có vác đến 10 lần chua7 chắc nó tắm. ở đó mà sướng với ko. nếu gặp con như vậy, chỉ có 1 cách thôi. 1 2 lần đầu xịt nước . đến lần thứa 3 là nó tu85 tắm liền . vì đã quen với lồng tắm rồi. tưỡng dễ ăn kìa=)) =)) =))

7. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    =))mỗi người 1 cách.bạn cứ làm như vậy nếu bạn thấy nó hiệu quả.Cho mình hỏi nhỏ:đã có con nào bạn xịt nước ép nó tắm xong giơ cả 2 chân lên trời chưa?

8. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Con chim bổi thường nó không chịu tắm ngay đâu,mà mình phải dùng bình phun nhẹ nước vào nó là nó tự cảm thấy khoái ngoáy ngoáy đuôi rồi rỉa lông sau đó tự khắc nó nhảy xuông nước thôi ,mà tụi nó khôn lắm trước khi tắm nó phải quan sát rất kĩ chậu nước rồi mới nhảy nhẹ xuống và.....tắm.Cách này mình làm cho mi và than bổi rồi.

9. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Tui không bao giờ làm những việc gây sock cho chim mộc như vậy.[-(
    Thường là con mộc mới mua không bao giờ có được thể lực ngang bằng với chim thuộc.Việc bạn cho nó qua lồng tắm đã là quá sức của nó lại thêm vào việc nhìn thấy 1 anh chàng tay lăm lăm cái vòi xịt nước tứ tung vào người nó thì sẽ chỉ làm nó càng thêm hoảng sợ mà thôi
    Tại sao lại không cho nó ra 1 góc khuất để con chim cảm thấy có đôi chút an toàn
    Bạn hãy tưởng tượng con mộc ở đây là 1 cô gái mới lớn.Làm sao cô ta dám trút bỏ đồ để tắm khi có 1 hoặc hơn 1 đôi mắt nhìn soi mói từng tý trên cơ thể của cô ta:p

10. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Có ai đời nào chim mộc cho nó tắm mà cứ ngồi ĐỰC MẶT ra đó xem nó tắm,thì có cả chục lần nó cũng không tắm,đã nói chim mộc thì cả trăm cả ngàn con NHÁT,thì làm gì có chuyện cho nó tắm mà ngồi xem nó.Dùng bình phun nhẹ vào nó thì cũng phải biết cách làm cho nó không sợ chứ,chẳng lẽ lấy cái bình dí vào mặt nó rồi xịt,kiểu đó thì chỉ có con nít không biết gì làm thôi,chứ đời nào đã chơi chim mà không biết ĐẠO LÝ đó.
    Mình nói là phun nhẹ lên nó thôi,chứ có nói là dùng bình xịt ,xịt tứ tung len nó đâu .Bó tay.......

11. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Cách nào để nó không sợ khi bị xịt nước dù là nhẹ???Ý bạn là cứ xịt đến khi con chim uớt bết hết cả lông lá lại và đứng run rẩy 1 chỗ là thành công sao???
    1 con chim mộc nhìn thấy người là đã sợ vãi tè ra rùi vậy mà bạn còn đưa ra 1 cái gọi là ĐẠO LÝ??
    Bạn nuôi chim được bao năm rùi??nuôi được mấy loài rùi??

12. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy bác cãi nhau tùm lum hít coi chừng choảng nhau bi giờ.Em có vài ý kiến nhé,chim bổi phn sương vẫn ok nhưng với điều kiện bạn ko có mặt ở đó,tức dùng vòi phun sương ,để lồng chim gần vòi phun sương chứ tới gần chim đã sợ rùi chứ chưa nói xịt vào nó,tới gần mà chim sợ ít thì cho tắm lồng là tốt nhất,chim ko tắm thì dụ nó,nhìu con nhát nước,dụ dễ ẹc:bỏ đói ,thẩu cào cào vào máng tắm,chim lao vào ăn sẽ dính nước ,xong.Còn mấy bác dùng từ đạo lý nghe quan trọng hoá vấn đề,nui chim là phương pháp chứ ko có đạo lý,tuỳ con mà phương pháp khác nhau,theo em xịt nước là phương pháp cuối cùng(bất đắc dĩ mới làm)

13. hoadaica_bg

hoadaica_bg Member

Thích đã nhận:
    0
    chào cả nhà không biết mọi người cho chim mộc tắm thế nào chứ mỗi lần cho chom tắm các pa cho 2 con tắm chung la no tắm ngay thôi à . con gì phải xit hay ko xịt heeeeeeeeeeeeeeeeeeehe. co gi mong các chú bo? qua

14. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác nui con gì mà tắm chung 2-3 con,chim mi,khướu,lửa...cùng nhìu loài khác là chim dữ,cho nó vô chung một lồng nó choảng nhau chí choé ấy nhứ,chưa kể con mi hay khướu to thế mà nhét nhìu con vô nó chật,đánh nhau là cái chắc

15. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Làm theo cách của hoadaica đôi khi cũng cho kết quả rất tốt đấy chứ.Chim mộc thì hầu hết là rất nhát nên làm gì còn đủ can đảm để cà khịa nhau kể cả lúc nhốt chung lồng.Cách này mình cũng đã làm.Kết quả cũng ok lắm:applause:

16. NickName

Thích đã nhận:
    95
    em pó tay với mấy pác. sao lai choảng nhau chí chóe thế kia. đây chỉ là góp ý thôi , mong mọi người hãy hiểu. có thể bạn chọn cách này, nhưng người ta lại làm cách khác. 9 người 10 ý chứ có phải 10 người 9 ý đâu. sao lại cứ áp đặt người khác phải làm theo cách của mình vậy? đây chỉ là góp ý thôi. ai có ý gì thấy hay cứ đưa lên. đâu bắt buộc mọi người phải làm theo cách đó đâu. thích thì làm .ko thì thôi. vậy thôi. cãi nhau om sòm

17. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    thôi xin cang đi , cái bực mình chung là chim không chịu tắm nhất là chim bổi chuyền ,bây giờ các bạn làm thế này nhé: để 2 lồng tắm kế nhau [nhưng cách 10cm để chim khỏi chụp] nếu có điều kiện thì 3 càng tốt . [2 kè 1 mà] rồi cho chim thuộc vào ,bên kia là bổi ,khi chim thuộc tắm văng nước tung tóe là chim bổi cũng sẽ tắm theo .Nếu cũng chưa chịu tắm thì bạn núp ở phía sau lưng chim chổ khuất chim không thấy bạn , rồi dùng bình phun sương [loại tưới lan ,để mức phun sương hết cở] bạn phun trên cao thật cao hết cở phía trên lồng tắm làm như là mưa nhẹ tự nhiên chim sẽ tưởng là mưa và lông hơi bị ương ướt là nó sẽ rỉa lông và sau đó nhìn thấy chim thuộc tắm nó sẽ tắm theo .cái gì cũng vậy phải từ từ và kiên nhẩn nhất là nuôi chim .đừng nóng ,hấp tấp làm chim nhát là sau đó nó sợ nước và sợ lồng tắm luôn ,mỗi ngày một tí dần dần sẽ quen .Bạn chú ý lúc chim tắm đừng cho ai lại gần [chim thấy sẻ hoảng] nhất là chó mèo..

18. NickName

Thích đã nhận:
    95
    tui đâu thấy gì ghê gớm đâu. vậy mà mấy bác choảng nhau um trời. em pó tay. làm mất hòa khí anh em hết. cứ cho là ko thấy mặt nhau mạnh miệng nói. vậy lỡ sau này có dịp ofline gặp nhau thì sao đây? nhìn nhau thế nào? sao ko biết dữ hòa khí . đừng nopng1 nữa anh em nha . thân

19. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em thấy 2 con chòe với con sáo nhà em có phải dạy dỗ gì đâu nhỉ. Nhìn thấy người là bay loạn xạ nhưng bỏ cái chậu tắm vào thì chỉ 1 lúc thôi là nhảy xuống tắm mặc dù lúc đấy em đứng cách đó có 1,5m. Có vấn đề gì đâu ạ

20. NickName

Thích đã nhận:
    95
    cái đó còn tùy con nữa bạn à. có con vừa đem về hôm trước hôm sau bỏ vô lồng tắm nó mừng như chac chết sống lại kìa. có con ko bao giờ để đó mà nó chịu tắm cả. ko phải con nào cũng như con nào đâu. thân