Lồng tàu dừa????

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi quangthang, 16/2/11.

1. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Các bác ơi, cho em hỏi chút ah:
    Em mới chơi khuyên được hơn nửa năm thui, em vẫn thấy mọi người bảo lồng này lồng nọ là lồng tàu dừa mà em chả hiểu thế nào là lồng tàu dừa cả. Vậy bác nào có định nghĩa cụ thể về nó thì trả lời giúp em được không ah??? (Chất liệu làm lồng, hình dáng lồng và tại sao lại gọi nó là lồng tàu dừa trong khi em nhìn nó lại chả thấy cái gì liên quan đến tàu dừa cả)
    Em xin cảm ơn ah :)

npxan, ladylovez and hoaphuly like this.
  2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chịu với bác roài,hôm nào rảnh ra ngồi các điểm dãi dượt người ta cầm cái lồng nói lun cho tiện bác ạ,chứ còn nói ko thế này thì khó nói lắm

3. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Mình cũng hỏi rùi nhưng nhiều người chỉ bảo "người ta gọi như thế thì mình gọi vậy, ai mà biết được" thui, vậy mình mong ai biết thì trả lời câu hỏi này giúp mình vì có thể đây cũng là câu hỏi của nhiều người mà :)

4. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    khi mới chơi mình cũng có thắc mắc như bạn và được một anh trên diễn đàn giải thích rất tỉ mỉ, tên là Tú, nick là hacmoni thì phải, bạn thử đt xem, nhỡ đâu a ý giúp được thắc mắc của bạn đấy: 0936006686. thân

Harmonie thích bài này.
  5. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    KO được chém linh tinh-Hôm nay 1-3 cao thủ Đạo với cao thủ Mạnh và ông em Cường ngồi uống rượu đến 2h đêm mới về
    Mai ra Hàn Thuyên nhé cưng
    Khi đi nhớ cầm đôi gối cầu tàu dừa..........................
    @QuangThang:Thực ra người ta thích gọi như thế và cũng là quen mồm thôi bác ạ-Ko có gì đâu

6. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    "@QuangThang:Thực ra người ta thích gọi như thế và cũng là quen mồm thôi bác ạ-Ko có gì đâu"
    Vậy ra là người ta chỉ quen gọi thế thôi ah các bác??? Hixx, vậy là vẫn chưa có đáp án chính xác cho cái tên "Lồng tàu dừa" :(
    Nếu bác nào biết tại sao họ lại gọi như thế thì đừng ngại trả lời vào topic này giúp em nhé. Em xin cảm ơn ah.

7. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    vì hoàn cảnh khách quan nên bác cứ chạy ra các hàng bán lồng ở phố Tăng Bạt Hổ , Hoàng Hoa Thám , Minh Mai bảo người ra cho xem cái lồng tàu dừa là biết ngay ý mà .

8. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Cụ này thành viên từ lâu rùi mà lại hỏi câu này à, hay là ai đưa nick cho thế:laughing::laughing::laughing:

9. hadance

hadance Member

Thích đã nhận:
    2
    lồng tàu dừa còn gọi là lồng chân chỉ.
    xem ở ba cái chân lồng nó có những vạch ngang gọi là lồng tàu dừa.

10. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Túm lại nó chỉ là cái lồng do bác Tung của dẩn mỉn làm thôi . Nó "kỹ" nhiều thứ nên đắt tiền hơn các lồng bình dân mà bà con ta làm

11. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Nếu giải thích thì giải thích cho chuẩn và kĩ một chút bác ạ
    Giải thích như bác thì giải thích làm gì cho mệt
    @quangthang:Bác vào Google search chữ Lồng Tàu Dừa sau đó tìm sẽ thấy có bài viết và sẽ hiểu vì sao có tên như vậy

Tuankhtc thích bài này.
  12. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    search mãi rồi mà có ra cái gì đâu bác :) cao thủ dành chút thời gian viết lại mấy bài cho anh em nắm rõ hơn!

13. anhducphonghien

anhducphonghien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    để trả lời câu này thì hơi khó diễn tả,bạn cứ ra chỗ dượt chim hoặc đến nhà ai có lồng đó hỏi thì mới tả được chứ nói cụ thể rất khó,

14. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Lòng tàu dừa hoàn toàn ko có gì khác nổi bật so vs lồng bt.Đặc điểm của nó là ở 3 cái chân vs mấy miếng đỡ cầu,cóng đc khắc kẻ ngang.Nó khắc thành những đường thằng song song vs nhau thôi.Thế là thành lồng tàu dừa :D

15. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Các bác cho e hỏi chiếc lồng như trên giá khoảng bao nhiêu? Thank các bác nhiều.

16. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Bạn hỏi hơi khó rồi.Lồng tàu dừa là tên gọi có cái kiểu lồng như trên.Còn giá bán thì phụ thuộc vào chất lượng chiếc lồng và cả nơi bán nữa bạn ạ.Một chiếc lồng trúc giá bình dân thì có giá khoảng 160k.Còn hàng đc làm tỷ mỷ hơn thì đắt hơn.Mà giá lồng tàu của bọn TQ làm và lồng làng Vác cũng khác nhau,thường thì lồng tàu đẹp hơn nên giá cũng nhỉnh hơn.Nhưng mình nghĩ tốt nhất bạn nên ra cửa hàng hỏi là chuẩn mà thấy tận mắt.Theo mình thì giá của nhưng chiếc kiểu này thuộc loại đẹp thì khoảng vài trăm tới hơn 1triệu chút.Ngoài kiểu này còn có kiểu lồng gạch nhìn cũng đơn giản mà đẹp lắm bạn à.Bạn tham khảo thêm nhé.

GHT and hna like this.
  17. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Thanks bác, ở chỗ e người ta bán chiếc lồng tàu dừa (người bán bảo hàng của TQ) như trên với giá 1,1tr k biết có hợp lý k?

18. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Lồng tầu dừa là loại lồng mà 3 cái chân có kẻ sọc ngang như tầu lá dừa ấy, phân biệt với lồng lá đề là 3 cái chân hình lá đề.

Nhưng tôi thấy nếu lồng mà 3 cái chân "hoành tráng" quá có khi lại không đẹp, nó lấn át tất cả.

19. thuoclaoarap

thuoclaoarap New Member

Thích đã nhận:
    2
    Lồng tàu dừa là lồng căn bản chơi khuyên, mình cũng xuất phát từ lồng tàu dừa, bh thêm 1 lồng độ xương và 1 lồng chiêm hoa :D

20. thanhlonghfc

thanhlonghfc Member

Thích đã nhận:
    28