Lồng trần bằng lụi và canh trâu của trungkienmcsa. mọi người góp ý giúp em nhé.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi trungkienmcsa, 25/1/13.

1. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    đầu tiên Trung kiên trân thành cảm ơn bác Dũng Giothoc đã kỷ niệm em dụng cụ vót nan rất tuyệt vời, cảm ơn những bài viết thật bổ ích của bác hướng dẫn làm một chiếc lồng quả đào đẹp. Trung kiên tôi tự tìm hiểu về mẫu lồng quả đào cũng đã tương đối lâu và cũng đã có rất nhiều mẫu lồng quả đào anh em chụp ảnh giới thiệu lên diễn đành nhưng rồi cuối cùng trung kiên đã lấy mẫu lồng trần của cụ giáo lữ để làm theo sở thích của mình.
    thế mạnh của vùng quê em là nguyên liệu bằng lụi và canh trâu tương đối dồi dào nên trung kiên đã tận dụng ưu thế đó cho sản phẩm mới của mình. hi vọng rằng những lần tới trung kiên sẽ có được những sản phẩm ưng ý hơn để giới thiệu với mọi người nhiều hơn nữa.
    một điểm đáng lưu ý là cây canh trâu rất khó uốn nên trung kiên đã làm khung sắt để uốn nó và đế của lồng cũng rất là bằng phẳng.
    và đây là sản phẩm của trung kiên, khoe ảnh chân dung em luôn.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    anh quét cái gì lên vậy,nhìn giống nhớt thải thế,màu lơ lơ,mà anh chụp ảnh sao trên tivi có cái gì thế kia,hehe
    cái cây làm khung lồng anh gọt cho trơn tí nữa là đẹp,mà cái phom lồng sao nó bầu bầu,trên đỉnh làm nhọn tí nứa là đẹp,lồng nhìn thanh thoát liền hà

tapchoicu thích bài này.
  3. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    không phải nhớt thải đâu bạn. do mình chụp ban đêm vậy đó. cây lụi có màu bóng vậy mà. thân cây canh trâu mình không muốn gọt nhẵn sẽ làm mất tính tự nhiên của cây. lần sau mình sẽ chỉnh lại cho đỉnh của lồng theo kích cỡ của bác giothoc. goc nhọn 70 độ. thanhk bạn nhé.

long_qua_dao, nghiavt and tapchoicu like this.
  4. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    chúc ông em càng ngày càng có nhiều sản phẩm đẹp đưa lên góp vui với anh em .
    Rất tiếc là mình chưa có cơ hội để thử nghiệm với Canh Châu - nhưng nan lụi thì mình đã được mục sở thị - phải ghi nhận là để vót được mớ nan kia và tuốt cho nó tròn đẹp chắc chân to nhu cái dép ( đạp vào cửa mà kéo ) hê hê
    Các loại lồng đều có kiểu phom dáng riêng - nếu có điều kiện thì đo đạc để biết được tỉ lệ của lồng như chiều cao - phần bụng phình ra - đáy - cửa - chiều cao của cốt móc + móc -
    cụ thể ở lồng của em anh mạn phép gió máy tí cho vui ( vui thôi nhé )
    - Phom lồng chưa được chuẩn lắm - đáy lồng kiểu cụ lữ không phải tròn mà hơi ô van - phần chiều cao lồng em làm hơi quá tay
    lồng cụ lữ chiều dài thanh nóc ( sống lưng ) là 40 từ đầu cửa lên 6,5cm bắt đầu uốn xuống lưng - đường chéo từ đỉnh cửa tới cuối cầu đậu là 30 .
    Thanh gỗ dưới cửa dài 15> 16 cm là vừa
    Em nên ép nóc lồng xuống chút nữa và làm bụng phình ra xíu nữa là sẽ đẹp hơn chút .
    - nếu làm theo kiểu lồng trần - mỗi bên 3 nan chạy sát nhau sát với thanh đỉnh lồng
    - sau đó phần nóc kiểu ô vuông đó là khoảng 10 nan chạy từ bên này vòng sang bên kia trùng khít với nan ngang .
    Nói hơi lủng cũng có khi em chả hiểu đc hihihih
    Mong rằng sớm có sản phẩm mới cho anh em xem .
    Nhìn kiểu chụp anh ngồi nghênh nghênh cũng giống nghệ nhân ra phết nhể =)) Thêm cái mũ nữa để cạnh ảnh này có khi tửong 2 ông con 1 nhà

Last edited: 28/1/13
  5. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    cảm ơn anh rất nhiều. đây là chiếc lồng đầu tiên của em. thanh gỗ của em cũng dài 15cm đó anh. kiều lồng này em cũng làm theo cảm tính thôi anh ạ. em đang định làm một chiếc nữa để theo kiểu của minh xem sao anh ạ. về nan chạy quanh lồng em vẫn cho 3 nan chạy sát nhau đó anh. em sẽ nghiên cứu kỹ kích thước của lồng để cho những chiếc lồng tiếp theo được hoàn thiện hơn. thank anh nhiều nhé.

long_qua_dao and nghiavt like this.
  6. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    theo em,cụ nên làm cho nó béo chút nữa,thì hay hơn,đẹp hơn,giống mẫu hơn,vài lời góp ý

trungkienmcsa thích bài này.