Lồng trị chim chòi lồng

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi proton, 15/4/12.

1. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Chim mắt lộ, chân dài ... tới nách hoặc cao thì không tránh khỏi việc chòi lồng. Những con chim chắc phải xem xét việc trả về rừng trước khi bỏ túi rút. Nhưng có những con hay, thích (giọng nghe khoái), quá hay nhưng có đặc điểm trên thì bỏ là dở, ở cũng không xong. Proton cũng có 1 em bổi chân không dài tới nách nhưng cũng gần tới :laughing: nên "ngâm cứu" và khoe cái lồng trị các em thuộc tuýp này:

sản phẩm dở dang, kích thước đáy lồng phủ bì 22 cm; lọt lòng khoảng: 20cm. Cao 20 cm.

Đây, em chân dài :laughing:

Với lồng này hông có hàng chân ngang thì chỉ bước qua, bước lại, bước lên cóng và ... hết :laughing:.

Chúc mọi người vui vẻ

Last edited: 15/4/12
    tanhuyen, CuPhuLong, babeo and 31 others like this.
  2. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Có khi lồng bé quá, nó ị vào cóng thì mình mệt thêm, tôi cũng có cái lồng bé, nó xoay tới xoay lui lại ị vào nên lồng chỉ để xem chơi!

3. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    ị vào cóng hay không là tùy thuộc vào khoảng cách giữa 2 cái cóng. Bác để xa nhau 1 chút thì không thể ị vào được. Con chim không thể ị vào cái cóng nó đứng được.

Hi vọng bác sử dụng lại cái lồg cũ ;). Lồng chật 1 chút mau nổi hơn

Last edited: 16/4/12
    babeo, thuan_ND, utky and 5 others like this.
  4. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    kiểu này giống kiểu của Thái Lan nhưng theo mình kiểu này không ổn lắm tuy đỡ chòi lồng nhưng có tật khác.
    Chúc vui!

proton thích bài này.
  5. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    bác proton nên để 2 cống thức ăn và nước ra ngoài luôn là đảm bảo kg leo trèo gì nữa , còn như hình trên thì nó leo lên 2 cái cống cũng như lồng bình thường thôi

6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    @ bác chimcudaklak: lồng bình thường có hàng chân sát đáy lồng nên nó hay bu lên nhảy nhót nữa và lồng bình thường kích thước 30 cm lận. Nên nó tha hồ “hát điệu “ sàng sê.
    Nếu để cóng thức ăn bên ngoài mà tiện thì càng tốt.

@ bác Hà Kiều: bác nói rõ tật gì để anh em cùng ngâm cứu. trước đây, con mồi lỡ em bi giờ nhốt lồng cỡ này.
    Lồng nhỏ cỡ này em đã thấy 1 số anh em dùng làm bằng nhôm cũng có hàng chân, em làm bằng kẽm nên chắc chắn hơn.

Last edited: 16/4/12
    HÀ KIỀU thích bài này.
  7. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

theo em nghĩ chắc Bác muốn nói đến việc nó sẽ sinh tật ngưỡng thiên phải không ạ ( vì cái lồng có chiều cao) !

8. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Cùng ý kiến với Bác, khả năng ngưỡng thiên cao lắm, thêm việc không có áo lồng che trên nóc thì hầu như là ngưỡng....

9. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    ôi sao mình chẳng thấy hình để học hỏi nhỉ, chủ thớt pót lại giúp với

HÀ KIỀU and proton like this.
  10. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hình ảnh vẫn bình thường í bác, bác thử nhấn F5 xem.

@ bdbird, thobau: chiều cao lồng này bằng với chiều cao các lồng bình thường 20 cm. Các bác về đo thử cái lồng đang sử dụng thử :). Vì nó nhỏ nên thấy cao … chót vót í mà.

bdbird, yeuchimgay, PHIOMON and 2 others like this.
  11. kiemboi

kiemboi Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Theo tôi, bác proton nên thả con cu đó đi cho rồi, tôi nhìn nó thấy nó vừa ủ rũ, vừa xơ xác, không biết các con cu khác của bác có đẹp không, chứ nhìn con này là biết gu thẩm mỹ của bác rùi.:laughing:

HÀ KIỀU thích bài này.
  12. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    MÌnh hỏi thật bạn đã bao giờ nuôi cu bổi chưa????????????????????????

Nguyễn... and proton like this.
  13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Xin giới thiệu 1 kiểu lồng nuôi kích thước ngang 20cm, cao 20 cm, chất liệu nhôm.
    Và trong lồng là con bổi khoảng 8 tháng tuổi, giọng chuông, nuôi lồng này từ khi túm về. Chú này xuất xứ Hố Nai (gần khu Hố Bò). Mới nổi, mang ra rừng được hơn tháng nay, đã đấu bổi.
    Vì nhốt luôn ngoài cây, nên lồng hơi bị xấu (áo mưa,.... để che mưa che nắng). hihi

Vì điện thoại cùi bắp, chụp không được rõ lắm.

Chúc cả nhà vui vẻ

Last edited: 25/4/12
  14. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hưởng ứng lồng quả đào mới

Theo thông tin từ wikileak, sẽ có pro hướng dẫn về kỹ thuật làm lồng quả đào. Trong khi chờ đợi, proton cũng nhìn tới nhìn lui ... cái hình lồng quả đào. Và quyết định làm 1 cái cho đã !

Sau 1 thời gian mày mò, học hỏi tìm tòi từ làm mây, chuốt nan ... cuối cùng quyết định mua nan cho phẻ , 1000 cây nan chỉ 180k - 200k loại tốt (chuốt hơi bị phê ). Proton xin chia sẻ 1 ít thông tin:

1. Nan: sau khi mua về đổ nhớt vào, phơi nắng thật kỹ.
    2. Mây: đem về ngâm nước 1-2 ngày cho mềm và uốn theo hình mình muốn. Cứng quá thì hơ tí lửa. Sau đó, phơi khô, nó cứng lại theo hình.
    3. Con rồng: nghe đã phê, đào gốc trúc muốn ... xịt khói , tuyển tới tuyển lui được vài gốc được được, ghép lại.

Tất cả mối nối đều dùng keo 502 + bột gỗ chính cây đó (bột được tạo ra bằng cắt cây đó bằng cưa sắt).

Làm mây đáy lồng:

Làm cửa lồng

Con rồng tự chế, màu nguyên thủy chưa xử lý gì. Gốc trúc đào ở gần hồ nước. Rẽ cây mọc xuống nước nên có màu đen tự nhiên

Khung lồng, đồ chuốt nan, nan lồng

Vào nan lồng:

Sau khi cột dây:

Mặt bên

Mặt trước:

Đây là sản phẩm đầu tay, chắc còn nhiều khiếm khuyết. Xin các bác chỉ giáo thêm

Chúc cả nhà vui vẻ

(còn tiếp)

Last edited: 1/5/12
  15. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    chúc mừng bác có lồng mới nhưng lưng lồng bác uốn chưa đẹp lắm bác có thể chụp kĩ những vết nối khung lồng không em thấy bác nối trực tiếp bằng 502 không thì pải nt có vẻ không được bền bác xem cách nối của bác Giỏ Thóc ấy rất chắc chắn vài lời chia sẻ chân thành để mong bác có lồng đẹp mong bác đừng giận.
    Chúc Vui!
    To Giỏ Thóc: anh Dũng ơi anh có thể bật mí bao giờ anh pot bài cách làm lồng quả đào không em mong từng ngày đó.

16. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Há hà, khi xem tới cái hình vào nan lông là em đặt câu hỏi liệu có bị lệch không liền, thế mà có thật, nếu vào xong 1 bên rồi mới chuyển qua bên kia thì kiểu ghì cũng lệch ít nhiều, nếu ta vào đều 2 bên thì sẽ ít bị lệch hơn thì phải?

hungvcb, HÀ KIỀU, Thu HY and 3 others like this.
  17. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Chào bác Thức, bác thật tin mắt. Proton cũng vướng chỗ này và đã "tháo" được gút mắt này. Vì một bên vào trước nan không căng và một bên vào sau nan căng hơn. Chỉnh lại 1 chút là ok thôi bác ạ. Cắt bớt chân nào quá dài, giảm độ căng bên còn lại. Bác xem hình hoàn chỉnh lần sau nhé.

@ bác Hà Kiều: mối nối của bác giothoc thì Proton chưa tham khảo, để Proton tìm hiểu thêm. Tuy nhiên, cách của Proton làm như sau:

1. Khoan 1 lỗ 2 bên mối nối vừa cây nan 3 ly, xỏ 1 cây nan vào 1 đầu mối nối. Gắn tiếp đầu kia vào khớp nối. Tùy vào vị trí mà mối nối có từ 1 -2 nan trong tâm mối nối.

2. Sau khi chỉnh trang thẩm mỹ, bỏ bột gỗ, nhỏ keo vào chỗ nối.

3. Chà nhám mịn cho đẹp và bằng phẳng

Hi vọng nó sẽ ... không rớt, hehe

Last edited: 2/5/12
  18. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    bác cho hỏi chỗ mua mây và nan lồng với giá cả luôn nha.em ở thủ đức bác cứ chỉ chỗ em sẽ xuống mua chứ ở thủ đức tìm hoài không có.em cũng máu lồng quả đào lắm rồi.thank bác nhiều nha

hungvcb and proton like this.
  19. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    1. Chỗ mua nan ở đường đối diện bệnh viện Thánh Tâm, đường vào đền thánh Martin. Đi qua cầu khoảng 150m, nhìn bên trái thấy nhà lương y gì đó quên tên, đối diện nhà lương y đó là chỗ bán nan - nhà bà Toán.

Nan 1.8ly 1000 cây = 180 ngàn.

Trong khu đó cũng có bán mây mà Proton không rành

2. Có 1 chỗ bán mây ở sau cây xăng 26, đường Đồng Khởi. Có 1 cái xưởng làm mây.

Bác ghé xem và lựa chọn. Mây giá 28.000đ/kg

Chúc bác sớm có lồng quả đào như ý.
    ..............................................................................................................................................................

Tối qua, rảnh rang ngồi làm cái lồng trị chim chòi lồng để trị những con bổi hay dơ chân bám vách, bám cóng, bám cửa và sàng sê,... Với ý tưởng không chừa chỗ cho nó bám, nên cái cóng còn 1/2 trong lồng, với điệu này chỉ còn đưa chân lên cóng ... ngắm móng trắng thôi, hihi :laughing:. Cửa lồng em dự tính sát đáy sàn kéo lên để khỏi bám nữa.

Chưa được đẹp lắm, các bác xem và đánh giá nhé

chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

20. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    cảm ơn Bác rất nhiều theo chỉ dẫn của bác em đã xác định được vị trí mua thông qua bản đồ rồi để tuần sau rảnh đi một chuyến xuống mua một ít về phá chơi coi có ra cơm cháo gì không đây hi hi

hungvcb thích bài này.