lồng vuông, lồng thái đầu tay của e các bác chém tí

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim chào mào' bắt đầu bởi hotuhai, 23/11/12.

1. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    mới tập làm lồng các bác xem thế nào ạh
    lồng thái làm từ gỗ cẩm
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    lồng vuông huế làm bằng gỗ hương giả trúc
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xin được góp ý đôi lời.
    Trước tiên, bạn quả là khéo tay và sự sáng tạo mạnh mẽ nên đã tạo nên những tác phẩm của riêng mình. vài lời mong được lượng thứ.
    Thứ nhất đối với lồng vuông: Mọi cái đều ổn nhất là trang trí kết cấu của cửa lồng, khung ngang gióng dọc hình trúc thể hiện được rõ nét, duy chỉ trong các họa tiết lá trúc chưa được đều và sắc nét ví dụ như chư có được độ mền, bạn "uốn cong" một vài lá thì đẹp hơn.
    Thứ hai với lồng thái: Phần trên quả rất đẹp, quang gánh và hoa văn trang trí rất chuyên nghiệp, các họa tiết còn lại đều có nét rất riêng, tương đối hài hòa, nhưng về tổng quát xin được bạo gan: đa phần đối với lồng thái hình như có cùng một phom là đỉnh lồng nhỏ hơn đáy lồng một chút, thanh đứng của khung lồng có xu hướng hơi cong ở khoảng từ 2/5 đến 1/5 tính theo chiều cao của thanh về phía trên. Vấn đề nữa là chiều cao của vanh giữa và thanh ngang trên của lồng hình như quá rộng, như vậy nan lồng có thể không chịu được khi chim trổ nan dễ bị tách ngang và không an toàn.
    Có gì mong bạn thông cảm và xin ý kiến của mọi người.

3. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Không biết lồng xịn của Thái Lan thì giá bao nhiều một cái nhỉ có anh em nào biết cho biết coi nghe nói lồng nặng lắm phải không?
    Người Việt mình rất sáng tạo và khéo tay có thể làm giống sau rồi thêm thắt nhiều điểm để cho phù hợp với văn hóa tính cách người Việt.
    Với cá nhân yeuchimthucanh không chơi sâu được như các anh, các em, các bác trên diễn đàn thì được nhìn thấy cái lồng như trên đã là rất đáng ngưỡng mộ rồi, cái đáng quý và trân trọng ở đây là chiếc lồng do chính tay tự mình làm ra đặc biệt lại là người Việt mình.

hotuhai thích bài này.
  4. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    cảm ơn các bác đã nhận xét lồng thái xịn nặng lắm bác mấy cái này chưa được sắc xảo lắm nên mún nghe ý kiến các bác để rút kinh nghiệm

5. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bác chịu khó làm thêm khoảng chục cái nữa là đẹp thôi mà, chúc mừng... chúc mừng .... chúc mừng!!!

hotuhai thích bài này.
  6. nguoi me chim

nguoi me chim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    khéo tay tương lai sẻ thành thợ chuyên nghiệp đó bạn............cố lên chúc bạn thành công.

hotuhai thích bài này.