lpcuong -2nd vol.: sự trở lại ...

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi lpcuong, 30/10/11.

1. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972

Đây là bể mới làm hoàn chỉnh của em, nhưng đây mới là thực tế (vì ảnh trên chiên da xử lý ảnh đã tiện tay cắt hết bơm, thổi luồng đi mất) :

Nhìn tận nơi phải như thế này cơ (vì máy ảnh không thể tinh bằng mắt người, thêm đèn chiếu vào nữa làm sai hết mầu san hô):

Một vài thành viên :

Đúng ra thớt này là: sự trở lại để đuổi theo anh em CLB CCB Hà Nội! Sau mấy tháng vừa tự làm vừa tự học lỏm ảnh em CLB. Nhất là sau 2 tuần chạy ổn định và con bắp nẻ xanh (blue hippo tang) không chết như "tiên đoán" của 1 thành viên CLB, em mở thớt mới để khoe bể.

Chi tiết cái bể như sau:

+ Kích thước bể chính: 125 (dài) x 58 (sâu) x 69 (cao) cm, mực nước bể chính 58cm.
    + Bể lọc: 110x35x35 cm gồm 5 ngăn, để đá sống và xốp lọc, nước xuống từ bể chính qua 1 xô nhỏ toàn cầu nhựa trước khi vào bể lọc
    + PS: Bubble-Magus HERO 180 (dùng bơm AQUABEE 2000 lít/giờ, công suất trên bơm ghi 33W, trên web của BM ghi 19W)
    + Đèn: Oddysea 4 bóng T5HO 120cm (3 xanh, 1 trắng), dùng hẹn giờ để xanh+hồng từ 14-20 giờ, 2 xanh từ 16-22 giờ
    + Thổi luồng: 1 thổi luồng 12W và 1 thổi 2x6W bố trí 2 góc thổi chéo vào giữa bể.
    + Lò NO3/Canxi : chế (xin được)
    + Máy lạnh: tận dụng đồ cũ
    Ngoài ra còn có lọc nước RO, van auto-off

+ Cá: 1 nẻ xanh, 1 nẻ bup, 1 bê vàng, 1 chim dù, 1 hề cà chua, 10 nemo (chắc còn 7 con)
    + San hô: tổng cộng gần 70 con, to nhỏ các loại.

Mục tiêu theo đuổi: chỉ dừng lại ở san hô mềm!
    Thiết bị sẽ sắm thêm: máy tạo sóng, bơm bổ sung chất, máy lạnh mới và .... thêm một bộ đèn nữa!

Rất mong anh em tiếp tục góp ý để được hoàn thiện hơn nữa!

Last edited: 31/10/11
    bluepay, cabienpr, xxpogdxx and 12 others like this.
  2. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    hình a chup đẹp wa.a làm thế nào có thể chup cận cảnh đẹp vậy.e có cái canon kiss x4 hay canon d550.ong kính 55,kg biết có chup những tấm ảnh cool như vậy nữa.nhờ a hướng dẫn giúp

lpcuong thích bài này.
  3. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    máng 4 bóng mà lên ngon quá anh nhỉ.chúc mừng a có bể đẹp.cho em xin 500 hình hồ lọc đi

lpcuong thích bài này.
  4. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chúc mừng bạn hồ đẹp quá. Bạn để ý mấy chú trứng mực, xương, dẹp nhé với mấy chú san hô não gì đó ban đêm tua nó ra dài hay chít nhau lắm đó. Mà hồ bạn thực tế 70% là cứng, còn 30% là mềm nên coi bộ bạn cần canxi ko it nhỉ.

Hồ mình đang set up chật quá ko chế được mấy cái châm nước tự động hic...đúng là nhức đầu thiệt.

lpcuong thích bài này.
  5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hồ ko có sps, chỉ có softcoral và LPS nên canxi bổ sung vừa phải thôi bác ạ

lpcuong thích bài này.
  6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Giấc mơ của mình là đây , e chỉ cần được 2/3 thế này rồi làm thêm đàn anthias nữa là đóng sổ được rồi. San hô cả bể rồi, bể cũng ổn định rồi, bro có tính thả con cá gì ko thế ?

lpcuong thích bài này.
  7. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Toàn đồ "gom góp" mà đẹp vãi Luyện. Thế số SH quá tải đâu lại giữ lại hả Bc. Nhiều quá đấy san bớt đi............

lpcuong thích bài này.
  8. namquantai

namquantai Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ đẹp quá, san hô đủ màu sắc, thèm quá đi ah :)).

lpcuong thích bài này.
  9. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Anh em quá khen! Bể mới đầu tư nên gửi hàng 1 chuyến nhiều cho rẻ bớt tiền cước. Mua nhiều thì giá cũng hạ hơn, nhưng phải chấp nhận cả những con mình không hề nhìn thấy trước! Cá thì cũng chỉ tính làm vài con thia, bống be bé cho vui mắt thôi. Nhiều cá đẹp nữa thì làm mất tập trung vào san hô.
    Cá còn thiếu mầu tím cho đủ: xanh (bắp nẻ), đỏ (hề cà chua), tím (dự kiến là dù tím nhập), vàng (bê vàng) =))

Xin lỗi chú habacninh không phải là hàng gom góm đâu nhá! Hầu hết là đồ mới nên anh mới mở thớt mới đánh dấu một sự khởi đầu mới hoàn toàn nhá! Giờ còn cái bể lọc cũ và lò khử NO3/Canxi tận dụng của anh em, nhưng sẽ thay mới cái lò, còn bể lọc thì không thể lôi ra được!

Cảm ơn bạn.

Chụp bằng cái máy cũ 5D và ống fix 100F2.8 macro thôi! Lắp loa che nắng vào rồi áp sát thành bể để chụp gần và loa che nắng dựa vào kính mặt bể tạo cho máy vuông góc với mặt kính để bộ phận lấy nét làm việc đúng. Bật hết đèn lên, đẩy ISO cao (tùy theo máy) rồi dùng độ mở lớn (6.3~8) để có DOF sâu. Quan trọng là để WB ở chế độ chụp ngoài trời hoặc đẩy về K (K=10.000, tối đa). Tốc độ nên để 100~125 để bắt chết san hô, không dễ bị nhòe! Còn gì nữa ...... chả nhớ! à, nếu dùng flash chụp thì giảm đèn còn 1/4~1/8 có dùng tản sáng nữa ...

Không dùng ống macro thì không thể lên chi tiết được, vì chụp san hô nên chụp cận cảnh (closeup) thì mới đẹp.

Thực ra 4 bóng thì hơi tối vì 4 bóng của mình tập trung và dùng 1 chóa chung, nếu dùng 4 bóng có 4 chóa riêng thì sáng hơn. Tốt nhất là làm cái máng 6 bóng có chóa riêng cho từng bóng. Tính ra 4 bóng có 220W, trong khi bể 400 lít chỉ được khoảng 0,5 W/lit, chưa đủ theo tiêu chuẩn muôi san hô mềm 1W/lít.

Bể lọc thì chả có gì để khoe, chỉ là chỗ đặt PS, lò khử, còn thừa chỗ để mấy viên đá sống và ngăn để nhốt riêng cá thôi. Có 1 thứ vớ vẩn nhất là tận dùng chỗ thừa đầu vào để làm lọc khô-ướt :laughing::laughing::laughing: Tận dùng chiều cao từ bể xuống chẩy qua 1 xô toàn cầu nhưa (lọc khô) rồi đưa vào ngăn đàu để mấy tấm xốp giống loại dùng bên trong quả cầu nhựa (lọc ướt), sau đó mới chạy sang ngăn để P/S. Sau đó là ngăn để đá sống thừa và 1 ngăn để không để nhốt cá, san hô :laughing:

Đúng là canxi là vấn đề, nhưng chưa có bộ test nên chưa biết thừa hay thiếu, hiện dùng lò khử NO3 có nhả canxi luôn nên chưa biết thế nào! Chắc em phải thửa bộ test canxi để điều chỉnh. Hiện cũng có cả lọ canxi buffer anh em không dùng nữa (cũng vì dùng lò khử/tạo canxi rồi). Chắc phải theo dõi thêm rồi mới biết bổ sung thế nào. Hiện con trai tím bỏ 1 tháng trong bể thấy lên mầu tím lại rồi, chắc canxi ổn thì nó mới không chết ợ!

Hiện em đau đầu vì vấn đề PH và dKH, dùng lò khử nên PH bị giảm, hôm qua đo còn có 7.8 trong khi nước RO dùng pha muối đã 8.0. Em đoán do lò khử cũng có tí acxit sunfuric nên PH giảm. Đang tính bổ sung muối dạ dầy (Natri Hydrocarbonate) và nước vôi trong để đẩy PH lên.

Giới thiệu thêm vài em nữa:

xxpogdxx, muoivankhatmau and súnon like this.
  10. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    vậy bạn coi lại cái lò khử canxi của bạn với cái lọc khô ướt đó. Tốt nhất xài rong lọc hay đúng hơn là lọc hoàn toàn bằng sinh học, đừng nữa handmade nữa natural không hay lắm. Thêm nữa cái wet/dry của bạn chỉ good khi mới setup hồ thôi, chứ khi hồ đã ổn định ammoniac ko còn thì để nó không đem lợi mà chỉ đem hại. Cái này là theo những gì mình bit, còn tùy hồ và thiết kế của bạn nữa. Còn vụ đẩy PH thì sử dụng nước vôi được rồi, nhưng tốt nhất nên tìm hiểu nguyên nhân vì sao. Còn dùng hóa chất có gốc natri thì chắc tăng độ mặn thêm đấy

lpcuong thích bài này.
  11. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    càng ngắm càng ko kìm nổi lại mò vào cô men cho bác thui
    e cảm thấy tình hình bể bác là ngày càng đang quá tải đấy ạh, một số loại đã bắt đầu ko nở rồi

lpcuong thích bài này.
  12. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    PH thấp mình nghĩ nguyên nhân chính là máy khử NO3 của bro xài sulfur vì đầu ra của máy xài sulfur PH thường chỉ ở mức 6 tới 6.5, vì vậy người ta thường phải cho chảy qua san hô vụn hoặc cát để tăng PH. Nếu vẫn ko ổn mình nghĩ bạn nên mua Kalwasser về hòa với RO vừa tăng Calcium vừa tăng PH, thấy canuocman có bán món này nhưng hình như các ông chủ độ này bận đi hú hí :) nên hết hàng hay sao đấy

lpcuong thích bài này.
  13. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    không phải hú hí mà là đang xúc tiến thành lập trung tâm nuôi cấy cây trồng thủy sản tại đảo CÔ TÔ cụ ah

14. lanbatoong

Thích đã nhận:
    103
    hic em tưởng là lò khủ no3 chứ nhỉ.máy tạo canxi đúng không ạ.sai các bác đừng gạch em

15. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Dạ, cảm ơn TTK CLB CCB Hà Nội quan tâm. Em mở cái thớt này được 24 giờ cũng có gần 40 bro vào xem, nhưng chỉ vài người ném đá! Trong đó rất nhiều ý kiến làm em phải về chỉnh sửa, điều chỉnh, bổ sung thêm cho bể hoàn thiện. Em trân trọng cảm ơn sự quan tâm, góp ý của các bro.

Quá tải thì em chịu =)) vì bỏ con nào cũng tiếc, mà em tính làm thêm ít hàng nữa , còn những con nào kém đẹp hơn những con mới thì em chuyển sang bể nhỏ của em ợ! Giờ trời lạnh rồi, chả cần phải máy lạnh nữa, cơ mà cả 2 bể của em đều dính PH và dKH thấp, cả ngày hôm qua bổ sung liên tục nước vôi trong ạ!

Chuẩn không cần chỉnh! TrungKM nói là đã test thử PH của đầu ra máy khử NO3/tạo canxi thấy PH = 7.5, nghĩa là có tính kiềm nhưng vẫn thấp hơn mức cần thiết. Chạy lâu nó kéo PH xuống, em nghĩ đó là nguyên nhân. Mấy ông chủ kia đang lặn ngụp để bảo tồn san hô và các loài sinh vật biển ở đảo Cô Tô nên em đành dùng nước vôi trong đã ợ! Em đọc thì thấy Kalwasser thực chất là đá vôi thôi mà! Em cho thử vào rồi mà chửa em nào ra đi nên chắc là ổn! Cứ pha nước RO với nưới voi cho vào dần dần cho điến khi đạt PH 8.2.

Với những anh có điều kiện thì dùng lò khử NO3 (Nitrate Reactor) và máy tạo canxi (Canxi Reactor) riêng. Nhưng lò chế của anh em thì để lưu huỳnh sống ở trên, san hô vụn ở dưới để dùng nước chảy qua lưu huỳnh sống ăn mòn san hô vụn để tao dung dịch có nitrate = 0 và có canxi nên em mới gọi là "lò khử NO3/tạo canxi". Đa phần anh em CLB CCB Hà Nội đều dùng máy này cả, chưa có vấn đề gì ngoài việc giảm PH nếu chạy nhiều và liên tục. Nhiều người cũng đã ngại dùng và chuyển sang dùng khử NO3 theo nguyên lý tự nhiên như làm bẫy rong, nuôi rong... Sử dụng cái lò này cũng phức tạp và phải đo kiểm liên tục. Em cũng dính chưởng tí đi hết bể cá vì tôi lâu không dùng khởi động lại ngay bơm ra bể chính các hoá chất có sunfit (-SO3) và H2S, để 2 ngày chạy bể không thì thả cá vào lại sống bình thường vì oxy chuyển hóa tất cả các chất này thành muối sunfat (có vẻ là vô hại).

16. lanbatoong

Thích đã nhận:
    103
    BÂY H THÌ EM ĐÃ HIỂU.NGHỀ CHƠI LẮM CÔNG PHU.NHƯNG MÀ KHÓ THÌ MỚI MÊ.CÀNG KHÓ CÀNG MÊ VÀ DẦN CHUYỂN SANG NGHIỆN

17. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Bác khai sáng thêm cho em vụ này đi, em cảm ơn trước!

Vụ cho natri hydrocarbonate đúng là tăng độ mặn, nhưng bể em mới ở mức 1.023 nên chưa ngại, lần sau thay nước em pha nhạt hơn và kiểm tra kỹ ạ!

18. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Chú labatoong tò mò về cái P/S, nên em đưa lên, tiếng nước chảy át tiếng thằng cu nhà em khóc nên không nghe thấy tiếng hút gió của em BM Hero 180 này. Tiếng thì còn nghe be bé, nhưng mà lượng khí thổi thì ăn đứt con NAC7. Chưa cảm thấy sự khác biệt giữa 2 P/S này có thể là Hero còn mới, nhưng cảm nhận rõ nét nhất là lượng khí nhiều hơn hẳn, bóng cũng nhỏ và đều hơn!

[video=youtube;utQg2IQgLr8]http://www.youtube.com/watch?v=utQg2IQgLr8[/video]

19. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chẹp chẹp thèm quá,không biết đến bao giờ mình mới được sở hữu êm nầy

20. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Oài, cái P/S của mình là một những con còi nhất mà Canuocman.com giao cho khách đợt cuổi tuấn vừa rồi! Nhìn cái thùng be bé của mình đặt cạnh mấy cái P/S khủng của anh em mà cũng ........