Lửa Bệnh ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi trove, 15/8/08.

1. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Các bác cho em hỏi, con lửa chuyền nhà em tự nhiên nó cứ ngáp ngáp, giống như hắc xì hơi, nhưng nó vẫn bay nhảy bình thường, em lo nó bị bệnh. Còn 1 con nữa tự nhiên chân bị yếu sau đó chuyển qua liệt từng chân 1, sau đó là liệt luôn cả 2 chân. Điều quái lạ là nó vẫn hót um sùm khi dưới đáy lồng, vẫn ăn cào cào khi em bỏ vào, chỉ có điều ko bay nhảy. Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này giúp em.
    Thanks các bác trước.

2. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    trời sao ko ai vào giúp em, chắc kì này lửa nhà em tiêu mất

3. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng vậy, con lửa của mình thay lông gần 03 tháng nay mà chưa xong, lúc nào monh2 thấy mỏ nó ngáp ngáp giống như là khó thở lắm vậy, đã vậy mắt trái của nó còn bị sưng thêm một cục to đỏ lòm ngay khóa mắt nữa , ai biết xin chỉ dùm mình cách chữ trị.
    Cám ơn nhiều.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Triệu chứng giống con của mình 2 tháng trước, cuối cùng phải phóng sinh sau khi cho uống kháng sinh 2 tuần không có biểu hiện gì.

Phóng sinh cho em nó tự chữa theo bản năng thôi bạn ạ

5. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Phóng sinh thì uổng quá, con lửa chuyền mình đuôi 15cm, để cho nó uống thuốc thêm 2 tuần nữa nếu thấy ko có dấu hiệu thuyên giảm chắc đành nghe theo bác "duongtm":crying::crying::crying:

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    15cm thì còn tiếc gì, con kia của tôi đuôi 22-23cm mà vẫn thả đấy. Thả đi cho em nó bay nhảy có khi lại tốt hơn, mà nhỡ có sao thì mình cũng không biết. Chứ để đó sáng hôm sau dậy thấy nó dưới đáy lồng thì tội lắm

7. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chim con nó háu ăn lắm, cho nên khi bạn cho nó ăn cào cào thì phải cắt hết cánh và chân nếu không chân của cào cào làm cho nó sốc họng nên nó mới ngáp ngáp như có cái gì vướng vậy, còn con chim bị liệt 2 chân như vậy là bị gió rồi, nếu phát hiện sớm thì bóp dầu là hết để lâu có thể không chữa được.

8. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    xin hỏi các bác cách trị cho em nó nó hết ngáp ngáp. Em vẫn cho uống thuốc 2 ngày nay rồi vẫn còn sặc sặc.

9. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn

cho mình hỏi chim của bạn nó ngáp vậy bao nhiêu ngày rồi chim bạn giống con chim mình đó tới giữa trưa là ngáp ah` cho mình hỏi bạn nó ngáp ngáp mà nó có hót ko nếu nó hót thì ko sao đâu bạn ah` theo mình là vậy đó con mình chưa biết nguyên nhân sao nữa con mình cũng vậy đó ko sao đâu yên tâm đi bạn

10. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to trove : mình được một người bạn hướng dẫn sử dụng thuốc amocxilin 150/g pha với 250ml nước cho chim uống thấy cũng hiệu nghiệm lắm, con chim của mình cho uống bữa trước thì hốm sau nó hót trở lại sau ba tháng không hót, bạn thử cho chim uống coi sao.
    chết mình không chịu trách nhiệm đâu.
    Thân!