Lửa bị trắng nửa đuôi

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi kieuanh, 5/5/12.

1. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    E hỏi các bác chút:
    Trước tết e sắm 1 con chòe lửa sắp xong lông đuôi, đến khi lông chúa hoàn thiện thì nó làm gãy làm đôi một bên lông chúa ( vì ngủ sát lồng), khoảng nửa tháng sau e thấy bực bội trong người liền tóm lấy con chim nhổ luôn cái đuôi gãy, đc đôi tuần thì cái đuôi chúa còn lại rụng nốt và rụng thêm cả 1đuôi kế đuôi chúa...e đo đuôi đc 21
    Tời giờ 1 cái lông chúa đang ra gần hết( cái e nhổ), e thấy 1 nửa bên lông bị trắng bạc, nửa bên kia đen bình thường.
    Vậy các bác xem giùm e tại sao lông nó như vậy..Hiện giờ nó vẫn hót hét bình thường..
    Cảm ơn các bác trước!

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cho tấm ảnh đi pác ơi , không có hình khó phán lắm

3. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Gửi bạn Kieuanh

Với những gì bạn đã nói thì có thể có hai khả năng, thứ nhất đó là đột biến gien, điều này rất khó xảy ra nhưng biết đâu được, trong thời đại có nhiều điều lạ (ô nhiễm, biến đổi thời tiết, nhiễm xạ…) thì chẳng nói là không được và điều đó đáng được chúc mừng, khả năng còn lại có lẽ là nhiều hơn, đó là hiện tượng thiếu can-xi hoặc thiếu vitamin D3 giúp tổng hợp can-xi, bạn có thể hiểu tình huống này là bất bình thường do việc nhổ bỏ chiếc lông gãy của bạn làm cơ thể chim không còn nhiều dinh dưỡng vì mới thay lông xong nên việc mọc lại không hoàn chỉnh là có thể xảy ra, việc vẫn ra lông dài là do lượng đạm cung cấp cho chú chim là rất dồi dào và cái thiếu chính là thành phần can-xi, phần quan trọng thứ hai sau đạm để hình thành lông, nếu đó là lý do thì bạn phải bổ xung ngay thức ăn có nhiều can-xi (cá con, cá bảy mầu, thịt bò, long đỏ trứng…) hoặc vitamin D3 (tắm nắng), hoặc cả hai tùy theo bạn thấy là cùng thiếu; tôi hiểu nửa lông chúa có mầu trắng là chạy dài theo chiều dài lông, còn nếu như theo chiều ngang thì lại khác hẳn, đó là biểu hiện của việc thiếu đạm, ngoài mầu thay đổi, chiều ngang lông còn bị thắt lại chút ít. Dẫu là thế nào đi chăng nữa thì mầu trắng đó cũng sẽ không bền và dễ bị tổn thương.

Tôi chưa trải qua việc này bao giờ mà chỉ theo dự đoán qua những gì học được thôi, cứ mạnh dạn viết ra đây để bạn tham khảo, còn thực tế thế nào hy vọng bạn sẽ tiếp tục thông tin ở chủ đề này về chiếc lông đuôi chúa đó sau này như thế nào, điều đó chắc chắn cũng là một kiến thức bổ ích trong quá trình mạn đàm về việc chăm sóc chòe lửa. Thân chào bạn

thuyvnpt, kieuanh and Liulo like this.
  4. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Em đã chụp đc cái đuôi của nó đây mời các bác xem[​IMG]
    Hình to quá
    Hiện giờ đuôi nó đã dài hơn đuôi càng ra thì phần trắng 1 bên càng sáng rõ, vậy mà e đã suýt bán rẻ nó, hè, chắc là đột biến đây các bác nhỉ

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc trước e cũng có 1 e như thế , thay lông xong thấy e nó có 2 vệt trắng 2 bên cánh , nhưng đến mùa thay lông năm sau thì đâu lại vào đấy , đen vẫn hoàn đen ... hy vọng là e lửa của pác ko giống như con của e , làm e mừng hụt

6. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    vậy hả leemin, mình đã mấy phen định chuyển nhượng con này mà ko xong, đợi nó lông lá xong chắc cho ra đi vậy, về nhà mình treo gần con cũ nên bị đè 1 thời gian, giờ đang ra lông đuôi thi thoảng vẫn hót đấu, nhưng xem ra vực lại cũng lâu......có lẽ mình cũng mừng hụt thật.hè