Lửa bổi hót xổng và chết ngay trong 1 ngày

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi quankiet, 26/10/08.

1. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tình hình là mới mua con lửa bổi ở ngoài khu vực thuận kiều với giá 100k , lựa chon cho đã đời rùi cuối cùng cũng được 1 em, đem về, để trong lồng đầy đủ cào cào, nước, sâu tươi, đậy áo lồng lại, treo chỗ yên tĩnh, rùi đi làm( lúc mua buổi trưa), chiều về nghe anh 2 nói là chim lửa đã hót , và hót rất lớn, vui, nhưng ko tin, có thể là lừa mình.đến sáng hôm sau, chim lại hót, và đúng là hót rất lớn, 9g, thấy chim vẫn đứng trên cầu, yên tâm vì thấy chim vẫn hót, hót rất hay nữa, thấy ngon ăn rùi, yên tâm, đi chơi. Đến trưa cỡ 11g 30, vẫn thấy chim đậu trên cầu, kệ, xuống dưới nhà chơi, 12g30, lên cho chim ăn cào cào, chim đã ra đi từ lúc nào rùi, cứng đờ dưới bố:crying:. Chẳng hiểu bị cái quái gì chim lại chết, ko kiến, ko gió (áo lồng vẫn trùm mà), ko gì cả mà tự nhiên chết ( xài lồng nóc đơn, ko lý nào chim bị kẹt ở nan lồng trên mà chết được, vì đâu có ai làm cho hoảng mà đâm đầu lên đâu) chán. Hót xổng và chết trong 1 ngày, 100k để nghe 1 bản nhạc cuối cùng của chú chim phát lên, thật tiếc. Anh em chia sẽ và cho ý kiến tại sao chim chết khi đã hót lớn và hót thường xuyên T_T

2. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    xin chia buồn cùng bạn nha.người ta nói cái gì đến sớm ứa thường ko chắc chắn.con lửa của bạn bổi mới mua về mà đã hót xổng thì hiếm thấy và hơi nhanh thật.trường hợp này mình cũng ko biết lý do luôn.bạn xem thử cóng thức ăn như thế nào có khi nào nó ko ăn nên đói chết ko?

3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    hiện tượng này mình đã từng bị rồi nên cũng hiểu....xin chia buồn cùng bạn.

4. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Cách đây vài tháng mình cũng bị trường hợp giống bạn, nhưng khác ở chổ là con chim mình là bổi lở đã vào cám được rồi và mình đi công tác 3 ngày => khi về hé áo lồng ra coi thì không thấy e nó trên cầu nhìn xuống đáy lồng thấy em nó nằm chèo queo (cầm ra vẫn còn ấm), lạ ở chổ cóng bột, cóng nước vẫn còn. Bó tay .com luôn, đúng là chòe lửa hay chết toi thật.

5. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    xin chia buồn cùng bạn nha..hãy quyết tâm nhé!chúc bạn mau có chú chim mới khỏe mạnh và hót nhiều

6. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có khi cào cào dính thuốc trừ sâu đó bạn ơi! cào cào mua về phải ngâm nước,rửa sạch,mới cho ăn,trúng thuốc là chết chắc!!!!!chắc là nó kêu chết đó chứ kg phải hót đâu!!hi hi xin chia buồn nhé! mua con khác đi!!!!!b-(

7. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    lúc trước mình cũng đã gặp trường hợp giống bạn rồi. nuôi con lửa bỗi cả tuần ko thấy hót , một hôm đang ngồi chơi thì nhge nó hót chạy lại coi thì nó đã tử rồi , ko biết lí do

8. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Minh chua gặp trường hợp này, thành thật chia buôn với bạn, tua keo này bầy keo khác cố lên, kakaka

9. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    theo mình thì hót ở dây ko pải la chim căng hay xung mà hót sổng. có thể do chim bị stress vì bị bắt nhốt trong lồng nhỏ chật hẹp. hay người bán chim dùng thuốc kích thích cho mình xung, dạn người để dễ bán,cũng có thể chim bị chấn thương trước khi mua về! khi mang về nhà thì die! nên mình nghĩ các bạn nên mua chim tiệm quen biết và chim đã lên lồng, dù la hơi mắc 1 tí!

10. quankiet

Thích đã nhận:
    12
    1 lồng quá trời chim, lựa được 1 con ra, loại trừ khả năng chủ chim làm này làm nọ nhé, chim hót xổng chứ ko phải tiếng la trước khi đột tử đâu ^^ (vì nó hót hơi bị nhìu, nghe cũng rất là hay mà, nhà chỉ nuôi 1 con lửa nên ko lầm đâu), lúc 11g 20 còn thấy bay nhảy, đến gần 1g lên xem lại thì cứng ngắc T_T, loại trừ khả năng cào cào lun, vì có 1 con than bổi ăn cào cào chung 1 bịch mà ko có sao cả ^^. Cóng sâu, nước vẫn còn, tận mắt thấy chim ăn sâu lun ko thể chết đói được. Tưởng có chú chim hay vì mới 1 ngày đã hót xổng (thường chim còn lua73 rừng thì cũng cỡ 2-3 ngày mới hót và thường hót nhỏ chứ ko lớn), chưa kịp vui đã chết ngắt. chán ghê, lúc trước cũng nuôi qua nhìu con nhưng lần đầu tiên mới thấy con này mới mua về đã hót xổng, tiếc thật. Tức nhất là ko bít lý do sao em nó ra đi T_T . theo mình nghĩ chim chắc đã bị nội thương, chỉ lạ là sao chim hót xổng lại chết, thường chim chỉ hót khi đã khỏe mạnh và an toàn thui)

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Vô lý mới một tiếng đồng hồ làm sao mà chim đã chết cứng đơ được. Theo mình chim phải chết trước lúc đó. Mà theo như mình biết thì thường là chim phải xuống đấy lồng một thời gian mới chết. Còn chim đã chịu đứng trên cầu thì chẳng biết tại sao chết.

12. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    lúc mình còn nhỏ có nghe những người chơi chim nói có những con chòe khi bị bắt thì nó tự tử có con thì dùng chân bóp cổ nó,có con thì nhịn ăn,nhịn uống,nhưng mình chưa bị nên chưa tin,ko biết con chim của bạn có rơi vào trường hợp như vậy ko,còn trường hợp như của bạn mình cũng từng bị rồi,mình nuôi 1 con than lỡ,chỉ mới hót líu thôi,một buổi sáng tự nhiên thấy nó hót sổng nghe thích ghê thì khoảng 3,4 tiếng sau nó đã chết rồi,chắc do chim đã bị ủ bệnh từ trước đó rồi nên coi như mình xui thôi bạn ah,con chim trước khi chết thường cất lên giọng hót hay nhất của nó,nên mới có vở ba-lê cái chết của con thiên nga đó,chia buồn bạn nghe

13. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Có nhiều con chim chết đột từ lắm . Đợt trước mình có nuôi 1 em khuyên mộc , nuôi được 1 thời gian ăn cám và khá đứng cầu rồi . Một hôm tự nhiên mình cầm lồng lên xem em nó thì em nó lờ đờ dần và rơi từ trên cầu xuống chết tươi , trong khi đấy vừa xong vẫn khỏe mạnh . Mình cho rằng có nhiều con chim ko muốn bị giam cầm nên cắn lưỡi tự tử .

14. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trường hợp mình thì khác. Trước đây mình nuôi cùng lúc khuyên và lửa, trong lồng luôn có trứng kiến, tàn ong (tổ ong ruồi) cho khuyên. Đây là loại thức ăn khoái khẩu của ong vò vẻ. Khi thâm nhập vào lồng, chim hoảng loạn, ong tưởng chim tranh thức ăn với chúng, thế là chúng cho một nhát, chim cứng đơ ngay. Hai ngày mình đã mất đi một lửa và một khuyên. Tức quá không tìm ra nguyên nhân mình đã theo dõi và phát hiện thủ phạm chính là (ong vò vẻ). Riêng cào cào nói bị nhiểm thuốc trừ sâu thì hiếm lắm, vì cào cào bị nhiểm chúng sẽ chết và cào cào sẽ có màu đen, rất dễ nhận ra. Các bác xem có rơi vào trường hợp nầy không ?!

15. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đem đi khám nghiệm tử thi đi bạn!chắc biết rỏ hơn!!!!!!![-(

16. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Coi chừng bị rắn lut cắn đó bạn. Mình đã bị rồi, chim dang hót vui vẽ bổng dâu con rắn lục nghe hót nó bò quấn con chim và mổ liên tục, khoản vài phút sau em nó chết queo.

17. quankiet

Thích đã nhận:
    12
    rắn lục mà ở TP HCM ,trèo lên đến tận lầu 2 và chui qua được cái áo lồng được treo tòn ten trên dây mắc ngang qua thì con rắn đó cao siêu thiệt đó bạn ^^.( dù sao đó cũng là 1 trường hợp, đối với bạn).Cảm ơn bạn đã góp ý ^^. Mình nghĩ chim chết do bệnh, hoặc nội thương rùi, bít mình sắp chết nên hót cho nhìu để đời ấy T_T. Nếu chim ko chết thì vui bít mấy ,chim hót hay vậy mà ...T_T

18. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hic mình rất mê chèo lửa , từng nuôi rất nhiều con nhưng chưa thấy con nào mới một ngày mà đã hót cả , chắc là con chim của bạn có vấn đề gì rồi , nên trước khi chết nó muốn hót lần cuối đó

19. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mình cũng nghĩ như bạn nuoichimok tội nghiệp con chim hót lần cuối trước khi ra đi giống như con người vậy cố gắng thở mạnh lần cuối trước khi ra đi ...... tội quá đi

20. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    chuyện này ai nuôi chim bổi nhiều mà không để ý, khi chim gần chết chính là lúc nó bình tĩnh nhất. hót là phản xạ tự nhiên như người buột miêng kêu lên trước khi chết, chứ không nhất thiết sung thì chim mới hót, tội nghiệp quá