lửa bổi mới bắt !!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi LTBT, 8/5/11.

1. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Tình hình là e mới bắt 1 e lửa bổi 21.8cm . Đã về dc. 3 tiếng nhưng chỉ chịu uống nc' chưa chịu ăn ún j cả . E để 1 cóng cám , 1 cóng cám trộn sâu , 1 cóng nc' . Ai pít cho nó ăn chỉ e với , hay nó mới về chưa mún ăn ?

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    lửa bổi thì bạn nên trùm kín áo lồng treo nơi mát mẻ và yên tĩnh,bạn cứ trùm và cho ăn mồi tươi khoảng 4-5 ngày để em nó lại sức rồi mới nghĩ đến việc vào cám,khi chim đã vào cám thì ta cũng hé dần áo lồng để tập dạn

3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn bỏ vào lồng vài con dế sẽ thấy nó bay tới ăn ngay thôi

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thông thường lửa bổi mới về thì bạn nên để 1 cóng sâu tươi, 1 cóng nước trên cầu và 1 bộ như vậy nữa dưới bố lồng (để đề phòng em nó quá nhát mà không dám lên cầu ăn uống dẫn đến tình trạng bị chết). Sau đó bạn trùm áo lại và treo nơi yên tĩnh. Lâu lâu chọi cho nó vài con dế hay cào cào. Em nó đã chịu ăn uống mạnh rồi thì lúc này bạn mới tính đến chuyện tập cho em nó ăn cám. Thân.

5. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mấy a ơi :(( , tình hình là e để nó dưới đất , để nó yên tĩnh 1 thời gian ... Ai ngờ đâu kiến nó bò vào :(( , mấy a có pít cách ngăn kiến bò vào lồng k chỉ e với :((

6. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình tham khảo giá, với lại bác mua ở đâu được không?? Bữa nọ đem 1 con về từ dak nông, về tới tphcm thì nó mệt quá, chết rồi, ko có kinh nghiệm...uổng ghê.

7. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Muốn không có kiến mua thuốc diệt côn trùng quét một đường vòng tròn xung quanh chỗ để lồng là không ông kiến nào dám bò vào. Còn trộn sâu cám để chỗ yên tính sau vài ngày em nó ăn thôi. Trong vòng 02 ngày là bạn sẽ thấy em nó ăn cám

8. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mình mua với giá 700 bạn sen ơi ! Mình chỉ định mua đuôi 21 thôi , nhưng thấy e này khi nhảy nó cứ giựt giựt đuôi cao lắm nên bắt e này :D

9. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bổi về mấy ngày đầu cần cho ăn toàn đồ tươi như sâu, cào cào, dế... trùm kín và treo lên cao cho chim nghĩ ngơi. Mới về bác đã trộn cám vào rồi thì sao mà nó chịu ăn. Nếu chim có vẻ yếu bác cần để ý thay đổi các loại mồi như trứng kiến, dế, cào cào, sâu lớn, xem loại nào nó ăn nhiều thì cố gắng cho nó ăn để lấy lại sức. Phải qua 1 tuần ăn uống nhiều lại thì mới nghĩ đến việc cho chút cám vào cống sâu. Chúc chim đẹp khỏe.

10. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mà a ơi , theo e dc pít thì chim sắp tới mùa thay lông . Phải đợi 1 tuần sau mới zô cám lịu có kịp k a ? Chim e là chim tơ đó

11. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Thay lông thì cũng tùy nữa bạn ah, có con thay sớm có con thay trễ, khi thấy chim bị rớt lông nhiều thì mới tính đến chuyện thay lông. Trước mắt bạn cần cho con chim bổi được ăn uống nhiều để không bị suy và được sống, vậy thôi. Nói đến thay lông thì càng phải cho ăn nhiều đồ tươi hơn nữa nhưng không cho ăn sâu nhỏ. Tóm lại bác cứ cho nó ăn đồ tươi vào và theo dõi ngày 2 lần xem nó có ăn không cái đã. Thân chào.

LTBT thích bài này.