Lửa bổi mùa thứ 2 của mình. AE xem thử nhé.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi SonnguyenVT, 8/12/11.

1. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chú này mình mua năm ngoái. Nhưng nuôi tới năm nay mới hót. AE đánh giá xem sao nhé. Thân.
    [video=youtube;vzpTEZ_Qcmk]http://www.youtube.com/watch?v=vzpTEZ_Qcmk[/video]

bachua, cùleng, truongsumo and 6 others like this.
  2. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Em đánh giá bác Sonnguyen là cao thủ chơi lửa ở ABV này, con nào của bác cũng đẹp, căng.
    Em mới nuôi 1 con mà chưa ra gì, thay lông gần 3 tháng nay chưa xong đây, mua dế cào cào cho nó tốn hơn mua sữa cho con luôn :p

Vote bác, hôm nào bác ra HN chơi alo em, cho em học hỏi tý kinh nguyệt nhé

SonnguyenVT, ancaraven and hungvcb like this.
  3. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào bác SonnguyenVT bác có con chòe lửa đẹp quá, bác cho em hỏi bác cho chú ta ăn gia mà hót căng quá vậy, em giờ cũng đang nuôi một con nhưng chỉ thấy chú ta hót chuyện thôi chứ hót sổng thì chưa thấy câu nào cả bác àh.

hungvcb, SonnguyenVT and ancaraven like this.
  4. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chào bạn, rất vui được giao lưu chim chòe lửa với bạn.
    An, thân chào bạn!!!

hungvcb and SonnguyenVT like this.
  5. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Thức ăn thì mình vẫn cho ăn bình thường thôi. Cám bình dương + 05 con dế + 1,5 muỗng sâu/ngày, ngoài ra thì 1 tuần mình cho ăn cá bảy màu 3 lần, mỗi lần 5-6 con vì mình thấy nó rất thích cá, nên mỗi lần thấy bỏ cá vào nó hét liền ah. Sáng thì phơi nắng 30 phút, tuần tắm 2 lần. Thế thôi. Mình chăm nó cũng như các AE thôi. Chúc các AE vui. Thân chào

6. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Có phải cá mà ng ta hay mua cho cá rồng ăn ko hả bác Sonnguyen?

7. truongsumo

truongsumo Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,243
    Bổi mùa 2 mà chơi siêng đuôi quá sonnguyenVT ơi, mở miệng là có đuôi. Chú lửa này chắc đuôi khoảng 23cm hả bạn ? Đuôi tôm, mềm rất đẹp. Tiếc rằng bản đuôi hơi lớn 1 chút nên khi đánh đuôi chưa tạo được độ run nhất định.
    Bạn cố gắng chăm sóc cho căng thêm chút nữa rồi cho thi thử xem sao. Nếu ra thi mà có đuôi nhiều vậy chắc chắn có giải cao. Thông thường chim bổi khi đã "chịu thi" thì chơi rất bền, huống chi con của bạn có dáng dấp rất lực lưỡng như vậy. Mình nghe tiếng hót chưa đảo giọng nhiều đâu, lông chưa được ôm lắm nhưng vào tháng này mà chơi được vậy cũng đã khá lắm rồi, tháng sau trở đi mới chính thức là mùa của chim lửa.
    Chúc bạn thành công với chú chim do mình dựng lên !
    À, cho mình hỏi. Bạn chơi lửa ở Vũng tàu chắc có quen biết a.Tốt và Hùng dầu chứ hả ?

Last edited: 9/12/11
    hungvcb and motngaybinhyen like this.
  8. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Chim đẹp và căng quá anh Sơn ơi, con này cái đuôi nó gọi là đuôi lụa phải ko? nhìn đuôi nó đánh quá mềm mại

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:30 AM ----------

Như anh Sơn nói, anh cứ cho ăn uống bình thường, quan trọng là cho nó ăn đúng giờ và treo nó chỗ yên tĩnh, mát mẻ thì từ từ nó cũng sẽ căng lửa lên thôi.

hungvcb thích bài này.
  9. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    MÌnh hay cho chim ăn cá 7 màu, hồng kiếm ỏ bất cứ cá gì miễn sao nó nhỏ hơn đầu đũa là ok.

---------- Post added at 10:31 AM ---------- Previous post was at 10:29 AM ----------

Em ở Vũng Tàu. Nhưng thuộc huyện Xuyên Mộc. Nên em cũng không biết 2 anh ấy. Em nó đuôi đúng như anh nói. Tuy là 2 mùa nhưng em nó vẫn chưa thuần hẳn nên về độ đánh hót và giữ lông chưa được tốt. Em đang hi vọng qua mùa sau mới biết hết được thực lực của em nó.

truongsumo and hungvcb like this.
  10. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Lửa bổi lên mà qua mùa thứ 2 đã mất hết giọng rừng rồi hả bạn? chỉ thấy chơi 2 giọng gà con và giọng chó.Mình thì chơi lửa đã lâu,nhưng vì nhìu lý do khác nhau,chưa con nào mình cầm qua nổi hết mùa thứ 2,nên chưa có kinh nghiệm vụ này lắm.Con này các giọng rừng ban đầu của nó còn ko bạn?

hungvcb thích bài này.
  11. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Vẫn còn nguyên giọng rừng bạn ah. Clip trên là nó tự hót 1 mình và mình có chọc cho nó hót đấy. Chứ ra cội thì giọng nó rất to và dài. Khi đi dợt thì nó ra nhiều giọng lắm. Như anh thấy đấy, mới mùa thứ 2 mà nó đã chơi được các tiếng lạ xung quanh nó rồi. Mình còn 1 con nữa nhưng đang thay long , mới ra được 40% đuôi ah. Có gì nó thay lông xong thì mình sẽ úp lên để AE đánh giá giúp. Thân

12. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Anh Sơn có thể cho em hỏi là chim mình nên trùm áo lồng suốt và chỉ mở ra lúc tắm nắng - tắm nước hay là nên mở bung ra suốt ngày?

13. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chim mình thì ban ngày mở áo suốt (trừ lúc thay lông or đang trong giai đoạn tập đợt thi rất ít khi mở 100 % áo). Tùy lúc thôi chứ không phải lúc nào cũng trùm áo đâu cùleng ah. Đó là theo ý kiến mình. Khi chim căng và chuẩn bị dợt thi thì mình mới trùm áo để chim bớt hót tránh gây mất sức thôi. Chứ từ giai đoạn thay lông xong cho đến khi căng lữa mà không đi thi thì cũng chả cần trùm làm gì. Đấy là ý kiến riêng của mình. Bạn tham khảo thêm ý kiến của các AE khác. Thân.

cùleng thích bài này.