Lựa Chọn Cá La Hán Bột ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hiep Hoa, 13/3/07.

1. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào toàn thể Anh Chi Em (ACE) trên diễn đàn, hiện nay tuy cá la hán đã được nuôi khá phổ biến, song cũng rất nhiều ACE mới vào nghề. Để giảm bớt khó khăn ban đầu về sự lựa chọn giống cho người mới, mình mạn phép mở chủ đề mong ACE cùng nhau thảo luân cách chọn giống cá bột:
    + Nên chọn cá nội (sinh sản tại Việt Nam) hay cá nhập?
    + Tiêu chuẩn khác?
    ... mong ACE góp ý, cảm ơn nhiều!:applause:

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chào Hiep Hoa : mình có 1 số ý kiến nhé :
    Chọn cá nội vì mình có thể nhìn thấy cá cha và mẹ, rất tiện trong việc quyết định nuôi vì la hán sẽ sống với mình rất lâu, nếu nuôi nhằm con cá không đẹp sẽ làm mình không vui lắm đúng chưa nè?, cá ngoại giá sẽ cao hơn cá ở đây, cá từ bé đã được kích bằng thuốc nên màu sắc rất, khi mua về bạn không cho thuốc nữa thì ...pó tay
    cá bột theo như mình chọn là chữ rõ, kỳ không lem, mình ngắn, mỏ ngắn, ngoài ra còn phải không bị khuyết tật xấu, trừ những trường hợp như đuôi tim hay những tật khác nhưng nhìn vẫn đẹp cá và lạ mắt, châu phải sáng, nhìn mặt phải khôn lanh tí, chứ mặt nhìn ngu ngu coi chừng mấy chị cá mái thì mệt.
    mình chỉ có những kinh nghiệm đó thôi, các bạn trao đổi và đánh giá đi ha, các anh DuongNguyen, CongVinh ơi vào đây đi nè, cho chúng em mở mang thêm kiến thức chứ ha
    TB Bạn đã nhìn thấy chú nhóc SotraKing của anh CongVinh chưa, cá Việt nam đó, nhìn là thèm rồi ah,

Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam ha
    Chúc sức khỏe tất cả mọi người

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    + Nên chọn cá nội (sinh sản tại Việt Nam) hay cá nhập?
    Tùy theo sở thích và điều kiện có thể thôi bác ơi , nếu bác nuôi cá giải trí làm cảnh thì bác có thể tìm cả giống nhập và nội luôn , còn nếu bác muốn nuôi cá phục vụ nhu cầu tìm hiểu sinh sản của cá thì bác nên chọn giống nội thôi ( tùy chọn giống ) vì đa phân giống nhập triệt đường sinh rồi , chỉ còn giá trị kiểng thôi .
    + Tiêu chuẩn khác?
    TIêu chuuẩn khác của bác nói là màu sắc , dáng ,....?

4. Hiep Hoa

Thích đã nhận:
    0
    ... cám ơn các bác đã góp ý, mình cũng đang nuôi cá bột "hàng nội", nay cũng khá lớn nhưng chỉ đạt tỉ lệ trống 3/7 thôi, vì mình lên diễn đàn thấy nhiều anh em đăng ký mua cá nhập từ anh Mạnh Long nhiều quá nên mình cũng muốn thử, nhưng chủ nhật vừa rồi mình sang Q.6 mua cá từ một người quen anh ta nói y như bác haiminh_nguyen "Chọn cá nội vì mình có thể nhìn thấy cá cha và mẹ"..... nên mình mở chủ đề mong các bạn góp ý thêm...
    * Riêng bác Cây với cá mình hỏi:"+ Tiêu chuẩn khác?" -> ý mình là Anh Em góp thêm ngoài câu hỏi chính ... Cảm ơn lời khuyên của bác!

5. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mình chỉ nói nhận xét của mình thôi nhé, cá của anh Long thì bạn đừng nên thắc mắc nhé, cá giống ngoại thì màu sẽ tươi hơn và nếu có điều kiện về kinh tế thì nên mua cá ngoại cỡ gần 2 ngón tay để lúc đó mình có thể nhận xét được rồi ha,chúc luôn vui và sẽ lựa chọn được nhiều cá bột đẹp ha.

6. Hiep Hoa

Thích đã nhận:
    0
    xin lỗi anh Mạnh Long nhé, em không cố ý so sánh ảnh hưởng đến việc làm ăn của anh đâu, chỉ lở lời so sánh vậy thôi mong anh thông cảm!

7. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mong các anh em trong diễn đạn có thể cung cấp cho mình một số địa chỉ uy tín về cá la hán được không.mình mới chơi nên không có kinh nghiệm nhiều.lúc đầu mới chơi mà gặp cá xấu thì nản lắm

8. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn cứ đến cửa hàng của anh Long ấy, 226 Nguyễn Tất Thành, P.13, Q.4, Tp.HCM