lửa cùi bắp chỉ đi gió nhiều ít hót xổng

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi nguyenvanhaibmt, 5/10/11.

1. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    xin ae cho ý kiến về con lửa này mình mua nó cách đây 4 tháng đúng vào cuối mùa lửa <lửa băt đàu thay lông> nên chưa dược nghe chim hót thì chim dã bắt đầu rụng lông và 4 tháng qua chăm em nó ra lông đầy đủ .chim đã thay lông xong đươc khoảng 15 ngày ,nhưng vãn đi gió là chủ yếu ít hót xổng mặc dù nhìn họng chim đã đen .chim cũng dạn người có thể mổ thức ăn trên tay . Vậy các bác cho em xin ý kiến và xin luôn cái hồ sơ bệnh án. Đây là ảnh của em nó.
    http://nd5.upanh.com/b2.s17.d2/066a50697e480cc653b14a878cb86925_36105175.dsc0628.jpg
    http://nd5.upanh.com/b2.s17.d2/066a50697e480cc653b14a878cb86925_36105175.dsc
    http://nd8.upanh.com/b6.s11.d3/1a5a6bc367c312a9225fed9c7d2f708e_36105188.dsc0630.jpg
    http://nd9.upanh.com/b1.s2.d1/e75f7a16d9b28a2044331f7873acf7e7_36105219.dsc06

vkhoi, lehoanglinh and vu_nxt like this.
  2. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    y kiến của em là phóng sinh cho nó đa dạng sinh học bác ạ
    chim cấm mà cứ nuôi nhốt mãi ác lắm

3. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Bác làm tí mp3 hoặc vào youtobe lấy ra để cho em nghe xem có cải thiện được tình hình không bác nhé . Chúc bác có chim đẹp
    .

4. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Nuôi chim là phải kiên nhẫn chứ ai lại mới có 4 tháng chưa hót đã phóng sinh rùi à? quá phí

5. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    nuôi thêm 8 tháng nữa cho tròn năm không cải thiện được thì sang tay, chim đẹp chớ buồn sớm......

6. thanhky

thanhky New Member

Thích đã nhận:
    1
    Lửa mới nuôi 4 tháng mà dám mổ thức ăn trên tay thì ít có khả năng là chim bổi thuần lên.
    Vậy thì có thể đây là con chim con hoặc chim chiền (chim chưa trưởng thành) nuôi lên.
    Đối với chim con và chim chiền, muốn chúng hót hay thì phải cho chúng học giọng của đồng loại, phải thường xuyên đưa chúng đến trường chim để học hỏi và cọ sát.
    Nếu không có điều kiện đưa chúng đến trường thì có thể cho chúng tự học ở nhà bằng phương pháp "nghe qua loa".
    Còn nếu nó là chim bổi nuôi lên mà dám mổ thức ăn trên tay thì chứng tỏ nó đã được con người thuần dường từ rất lâu rồi chứ rất hiếm có con lửa bổi nào mới nuôi 4 tháng lồng mà dám mổ thức ăn trên tay.
    Có thể trước khi nó về với mình thì nó đã qua nhiều tay nuôi rồi.
    Loại lửa bổi đã qua nhiều tay nuôi, đã rất dạn người mà chủ cũ lại nhẹ nhàng trao tay cho chủ mới thì thường là hạng chim không vừa lòng người chơi.
    Bác kiểm tra lại xem con lửa của bác thuộc loại nào để có hướng xử lý cho phù hợp./.

7. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    chim của bạn đẹp đấy hàng nam đúng ko . tôi còn sốt ruột hơn bạn , vì tôi cũng có một em dáng đẹp nuôi được 6 tháng chưa hót đang thay lông hay nó có hót gió mà tôi ko biết vì tôi phải đi làm suốt

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:56 PM ----------

thế là tốt rồi , tôi cũng có một em nuôi 6 tháng mà chưa hót dạo này đang thay lông . tôi đi làm suốt ngày nên ko biết nó có hót ko chỉ thấy nó tạch tạch suốt nhiều khi lo hay nó bị tật . dáng nó đẹp đuôi 20

8. nguyenvanhaibmt

Thích đã nhận:
    27
    biết nói thế nào nhỉ .Chim này minh mua ở tiệm bán chim cũng là chỗ ae hay giao lưu chơi cũng rất uy tín vì mua chim cũng nhiều nên quen .chủ chim trước cho biết là chim chuyền nuôi lên khoảng 2 mùa , mình nhìn thì chim khoảng 3>>4 mùa vì chân chưa có vảy gì .Tình hinh như trên mình đã nói chim chỉ hót chuyện từ 8 giờ sáng tới hết ngày ( để nơi yên tĩnh) .và chỉ hót xổng vào sáng sớm khoảng 15 phút. mình đã thử mở file lửa hót thì cũng thấy chim hót nhưng gống như là bị yếu pin chỉ hót vài tiếng rời rạc kiểu như là ko căng lửa vậy .trương hợp này khác với những con trước đây mình nuôi . mặc dù minh chăm rất kĩ ,sáng 8 giờ phơi nắng nhẹ 20 phút , cho ăn 3 con sâu lớn còn sâu nhỏ thì lúc nào cũng có trong cóng.mình đem chim ra ngoài sân treo thì đứng tướng rất đẹp và treo trong nhà thì ngược lại xù lông rụt cổ nhìn xấu hoắc .chim đực mà hót còn thua con chim mái của mình ,tình hình nuôi thêm 2 tháng nữa ko hót là cho nó thành móm chích chèo quay lam 1 xị thế là xong .bác nào có ý kiến cứ bình luân tự nhiên

9. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Vào mùa chòe Lửa có lửa thì khoảng 2 tháng nữa bạn ơi ,làm gì mà nóng thế nhanh cũng không dược mà . Còn chuyền mà con non thì ...........khó nói quá . Còn 1 lý do nữa khiến chim không hót là thay đổi chủ và chỗ treo vì thế cần thêm time bạn ạ . Nếu bạn mà làm Lửa quay thì chuyển ra cho mình hì hì hì.......số TK bao nhiêu vậy bạn. THân

10. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    bác đâu rồi em ngóng bác dài cổ đây này , xem có cho em lên đường không để em còn dọn lồng đây . Thật tình em mê Lửa lắm bác ạ ,nên bác thông cảm em không có ý xấu với con Lửa của bác đâu ạ . Thank bác.

vkhoi thích bài này.
  11. nguyenvanhaibmt

Thích đã nhận:
    27
    àh dạo này em nó bat đầu căng lửa rồi hót cả ngày nhức cả cái đầu .bác tính mua ah` thế bác ở phương nào vậy

12. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    he he em mãi tận HN bác ạ , thèm quá không biết có ra được không bác...................

13. nguyenvanhaibmt

Thích đã nhận:
    27
    bác tính mua áh .Nói về đam mê thi ai ko có . à dạo nay em nó đang căng lửa lại hót nhiều hơn ,mình ko bán đâu mới nuôi con này mà mới thay lông song chưa biết ra sao để nuôi thêm một thời gian.chúng ta cùng một miềm đam mê!

tung1978 thích bài này.
  14. hoantnmt

hoantnmt New Member

Thích đã nhận:
    1
    đang muốn kiếm con chích chòe mà chưa biết nên nuôi Lửa hay Than, ae tư vấn chút nhé?

tung1978 thích bài này.
  15. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Ùm ......Than Bắc hót cung tạm bác ạ ,em không dám chê vì em cũng là dân Bắc . Lửa nuôi nhanh thuần hơn giọng cũng khá hay ( nhiều giọng ) .........nói chung là tùy bác ........thấy có duyên với em nào thì bắt đại 1 em về nuôi xem sao ...Chúc bác chọn được chim hay.

---------- Post added at 08:40 PM ---------- Previous post was at 08:38 PM ----------

hì hì nói vậy thôi chứ em nó lông lá xuống rồi thì để chơi đi bác ...........

16. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    bác cho em nó phơi thêm nắng xem thế nào....em nghĩ chắc là em nó thiếu nắng thôi...ráng chăm thêm 1 time nữa nhe bác.chúc bác sớm có chú chim hay ưng ý.