Lũa đã quét dầu..Liệu có sử dụng được cho bể thủy sinh??

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi dungbrd, 12/12/10.

1. dungbrd

dungbrd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    627
    Hôm nọ tình cờ đi qua cửa hàng chuyên bán đổ cây, hoa giả để trang trí trong nhà. Em nhìn thấy rất nhiều lũa có hình dáng và kích thước rất chuẩn, chỉ có điều là lũa này hình như đã được xịt,quét lên một lớp dầu để bảo quản thời tiết hay mối mọt[-( ( em đoán thế ). Em định mua một ít ( giá khá bèob-() đem về luộc và sơ chế lại. Không biết khi cho vào hồ có gặp vấn đề gì không? Nếu ai có kinh nghiệm thì cho em vài lời góp ý cái ạ, em cảm ơn

muoivankhatmau thích bài này.
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tốt nhất bạn Dungbrd nếu được thì nên dùng acetol để chùi thật kỹ lớp dầu bóng đó trước . Kế tiếp thì ngâm nhiều ngày rồi cuối cùng hãy luộc kỹ . Ngâm lại lần nữa xem nó có ra chất dầu hay không . Nếu không thấy chất dầu tiết ra nữa thì có thể đưa vào bể thủy sinh được .

dungbrd and muoivankhatmau like this.
  3. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    acetol khá độc và sẽ để lại di chứng nếu thao tác ko cẩn thận và ko đc sử lí kĩ, cách đơn giản hơn mà các chuyên gia về gỗ khuyên dùng là dùng khò khò cháy lớp bên ngoài đi sau đó đánh lớp bên ngoài đi rồi sử lí như bình thường trc khi cho vào bể thủy sinh, cách này mình đc bác Tuấn Thaison.tl chỉ cho:D

dungbrd thích bài này.
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Acetol dùng để chùi sơn móng tay được và sau đó tự bay hơi nên người ta có thể dùng để chùi sơn móng tay móng chân vô tư , miễn là đừng uống nó thôi !
    Tất cả các sơn thông thường đều dùng acetol hoặc các chất dung môi tương tự ( gọi là xăng thơm ) , chúng bay hơi dễ dàng ở điều kiện bình thường do đó cần tránh sử dụng trong phòng kín và nhớ tránh lửa .

dungbrd thích bài này.
  5. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Cái quan trọng là chất lũa thế nào!
    Thường những hàng hoa giả (là những nơi haicu? cũng hay qua lại) thì họ sử dụng toàn những loại gỗ vớ vẩn thôi, chưa chắc đã đạt lượng chất lượng tối thiểu của 1 khúc lũa sử dụng được trong bể thủy sinh. Hơn nữa, trông dáng đẹp, chuẩn như bạn nhìn thấy phần lớn là do họ ghép, đóng bằng đinh sắt. Như vậy, không nói đến chuyện vớ đc khúc lũa có chất gỗ tốt thì đúng là chả khác j mình ôm rơm rậm bùng, 1 tiền gà 3 tiền thóc, công sức xử lý cũng nhiều, mà cuối cùng lại chả sử dụng đc!

dungbrd thích bài này.
  6. dungbrd

Thích đã nhận:
    627
    Em cảm ơn bác Thịnh và bác Tép đã gợi ý cho em cách xử lý lũa. Chắc em phải dùng cả 2 cách cho nó chắc ăn. Chơi acetol sau đó đốt rùi luộc:D. Nếu nói là mất công quá thì không vì bên này em thấy nhiều đứa mua lũa ở cửa hàng ngon lành mà nó cũng luộc luộc, đốt đốt, ngâm ngâm vài tuần mới cho vào bể:D
    @haicu: Cũng biết mất công nhưng vì kinh tế hạn hẹp quá phải chịu thôi. Bà bán hàng đó quen với ba má em nên chắc giá cả không thành vấn đề, chứ mua trên mạng hay ra tiệm thì quá đắt mà em thì không có điều kiện kinh tế. Mấy cái lũa này nhập từ nước ngoài, em cầm thấy cũng khá nặng, lũa là một cục, không ghép hay đóng đinh gì cả. Hy vọng mọi chuyện tốt đẹp. Em đang có ý set cái hồ CR hay sulawi;)

haicu? thích bài này.
  7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nhớ đừng dùng hai cách cùng lúc ... cháy chạy không kịp đó nha ! Haha .
    Suwalesi bên đó chắc rẻ hơn lũa hay sao á ?
    Nếu không có lũa đẹp thì chơi theo kiểu hồ đoạt Grand Prize năm nay !

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Oài, bôi axetol xong dí que diêm vô là xong. Nhớ là bác phải có bình cứu hỏa ở bên cạnh để xịt ngay, kg thì lại phải đi mua lũa khác đấy ạ. Nói chơi vậy thôi chứ theo em lũa đã quét dầu tức là lũa nguyên khối, lũa kiểng, nếu đem vào hồ thủy sinh e là kg hợp lắm đâu ạ.

dungbrd thích bài này.
  9. dungbrd

Thích đã nhận:
    627
    Cái gì không hợp thì mình bắt nó phải hợp mà anh ndl=)). Cũng biết vậy nhưng điều kiện kinh tế hơi eo hẹp bác ạ. Muốn chơi cái bể lũa mà vất cơ 500 € thì:(
    Anh Thịnh: Em quen 1 người chơi suwalewi và cho sinh sản rất thành công. Vì quen nên giá chỉ bằng CR trên thị trường. Chắc em mua tầm chục con về chơi thử. Hồ đoạt giải năm nay cũng khó thực hiện đó chứ.......Để em coi..