Lũa Hà nội

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi minhkd5, 4/6/06.

1. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Gỗ Lũa trên Hoàng Hoa Thám

Hôm nay em đi mua 1 khúc lũa trên HHT (cửa hàng phía bên phải, bầy bán toàn gỗ lũa). Ông bán hàng bảo khúc của em 80 khìn, em lẳng lặng bỏ đi (đắt quá mà). Thế là ông ý gọi ngay lại, hỏi :" Em mua được bao nhiêu?". Em trả lời " 50 khìn". Ông ý bán luôn.
    Em thích nên cũng ko lăn tăn, mua lun dù biết là hớ. Anh em lào ở HN mua ở cửa hàng đó nhớ mặc cả thật rẻ nha.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngoài đó rẻ đấy chứ, trong này tiệm Cao quý nói 50k 1 cục khoảng 30 x 10cm, mặc cả 40k 1 cục, cái em bán hàng mặt sưng lên ném tùm 1 cái vào lại bể, báo hại mình mò chọn mãi mới được...

KrazYellow thích bài này.
  3. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở cửa hàng này em thấy nhìu lắm (chuyên lũa thì phải), người ta chất cả 1 sân to tướng toàn lũa (nhưng chưa qua sơ chế), em định lấy mấy cục nhưng bể bé quá nên thôi, nhiều cục nhìn phê lắm anh ui. =P~

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Ở chỗ nào bạn ơi, tôi đi tìm mãi trên HHT mà ko thấy cục nào được cả, toàn là cây khô chứ ko phải lũa

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Em biết 1 cửa hàng trên HHT nhưng ko biết có phải cửa hàng mà anh Minh nói ko?
    Nó ở bên phải đường (đi từ chợ Bưởi lên khoảng 1 km), cửa hàng này bày bán toàn gỗ lũa nên dễ nhận ra. Khi mua yêu cầu chủ hàng vào sân sau để chọn, ở trong đó rất nhiều và chưa qua xử lý.

LuanVu and KrazYellow like this.
  6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    theo em thì chúng ta chẳng cần mua cứ tìm khúc gổ nào mà mình vừa ý rồi đem về nhà lột vỏ nó sau đó ngâm nước 1 thời gian cho nó nặng và ra hết màu sau đó thì bó cây vào thế là bỏ vào là được ngay 1 khúc lủa ưng ý nhưng nhớ lấy cây chết rồi nha vì cây chết dể lột vỏ

7. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Có gì khó khăn đâu.Mách nhỏ các bác
    Rẻ nhất đẹp nhất các bác chịu khó về quê em HÒA BÌNH lũa cả rừng, rẻ như bèo thích mua cả xe 4 chân luôn.1Tháng e về quê 2 lần ai thích mail cho em hôm nào rảnh anh em mình đi dã ngoại luôn
    Quá rẻ,kinh tế vừa chơi vừa ra sản phẩm.

8. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bên trái chứ bác em cũng lấy ở đó không chỉ ở sân sau mà còn ở trên tầng nữa cơ; rẻ, rất rẻ, mỗi tội mãi không chìm thế mới đau chứ ~X(

9. PTC

PTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    NHững tiệm lớn như Cao Quý tuy giá hơi cao 1ti nhưng họ không nói thách bạn ơi nên mình mặc cả họ cũng không bớt đâu mà họ bực bội thêm nữa vì tiệm lớn hàng ngày họ phải tiếp vài trăm người cơ mà. Mình từng có cửa hàng bán lẻ mình cố gắng báo giá thật tháp để cạnh tranh giữ uy tính thế mà người mua cứ như mình là chợ trời ấy kỳ kèo bớt một thêm hai đôi lúc rất bực bội. Mình nói những điều này không có ý gì hết chỉ mong khi chúng ta sắm vai thượng đế cũng nên có phần thông cảm với những người chủ cũng như là nhân viên bán hàng thôi. Vài ý kiến nếu không đúng mong pà con bỏ qua:)

10. matden

matden Member

Thích đã nhận:
    1
    mình qua Hoàng Hoa Tham nhiều lần tìm mua lũa mà ko có!chắc ko nhìn thấy cửa hàng này!hôm nao phải đi tìm lại mới được!bạn có nhớ địa chỉ ko?nói giúp mình với

11. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Trên HHt không phải là lũa. Chủ cửa hàng đặt thuê mua gom các gốc cây đã trơ trọi trên nương rẫy do chặt phá rừng làm nương hoặc cây do mưa bão trôi xuống suối.Tất cả cắt bớt cho gọn,thu gom về một chỗ rồi thuê xe chuyển về Hanoi cho anh em mình mua chơi.Tốt chọn được gốc chắc đã hết vỏ nên thả xuống nước nửa chìm nửa nổi là tốt rồi, không phai màu buộc tí đá vào là chìm. Số anh nào đen mua phải gốc mục nhẹ tênh mang về buộc bêtông vào vẫn...nổi chít lên...hì.hì...khó đó. Cẩn thận vẫn hơn,cố mất thời gian đào bới cái đống đó tìm đoạn nào ưng nhưng phải là gốc đã ngâm nước chỉ trơ lõi cầm lên tắc nịch và ngó quanh xem có vũng nước nào ném nó xuống xem số nó chìm hay nổi.Nếu không chỉ còn cách mua về ném vào thùng phuy đun sôi nhiều giờ đến khi chìm...nghỉm cả công thì mang lên chế tác rồi khẩn trương thả nó vào H2O.Tinh ý một tí mua của bọn bán phong lan ấy,các cành cây bị mục vỏ để phong lan sống nhưng thâm còn chắc và dễ chìm nhưng cẩn thận vì có cây được cấy trong vườn nhà mà vớ loại có nhựa là ăn đòn.Khi mua cầm con dao nhọn đi để cạo vỏ thử...Tự mình nghĩ ra trò họ lưu thôi, không ai dạy cả nhưng đam mê thì phải tốn công-sức-xèng...Còn mua bán đắt hay rẻ phụ thuộc ở mình,Tớ mua một gốc hắn đòi 60K đứng tán mãi hắn sốt ruột bán cho gốc khác 40K và cho thêm một gốc để thử ngâm cứu và tư vấn cho hắn...cộng với một cành nhỏ chôm được cài vào gốc 40K...về nhà lại sinh chuyện với vợ vì thiếu bể để chứa...lũa đểu.Chúc các bạn thành công nhân dịp năm mới và lưu ý đến mấy em phong lan gắn vào cây

song kiếm, tunckt and Haluu_kts like this.
  12. bingo6127

bingo6127 Member

Thích đã nhận:
    0
  13. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Mình chỉ biết cửa hàng Cao Quý số 808 Trần Hưng Đạo, Q5, HCM
    Cửa hàng cá cảnh thuỷ sinh APT Địa chỉ"Nhà số 9, đường số 4, khu cư xá Bình Thới, P.8, Q.11
    Còn không bạn ra lục tung ở Nguyễn Thông Q3, HCM

14. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Lũa ở APT khi mua thì phải hỏi cho chắc là có ra màu kg nha !
    Nhiều người đã bị trong đó có mình !

15. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Trên Hoàng Hoa Thám cái ông bán ở đầu dốc, đi xuống dốc rẽ trái vào nhà có phải bán Lũa đâu ? Toàn gốc cây đấy chứ . Mọi người hay nhầm Lũa với gốc cây nhỉ, trước đây mình cũng dính 1 phát .

16. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    m thì ở trong thanh hóa.ít hôm nữa có dịp ra hn nên định tậu lun một bộ cho bể thủy sinh.trong đó có lũa.vậy các cao thủ ở hn bit chỗ nào bán lũa các bác cho xin cái địa chỉ.m ko thuộc đường nên khó khăn trong đi lại lắm.nhưng lũa phải uy tín và tót các bác nha.thanhk các bác nhiu......

17. bubu b

bubu b Active Member

Thích đã nhận:
    46
    ban lên chơ bưởi ý.co rất nhiều.và gia thì cũng rẻ thui.

18. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn lên làng cá yên phụ 65k/kg đợt natf có nhiều khúc đẹp chìm 100% nhưng giá cao quá.

19. chiennk

chiennk Member

Thích đã nhận:
    0
    hiii chào cả nhà! Em là thành viên mới. Em có mua được một thân lũa của hàng bán hoa Lan vì cây Lan đã chết lên chủ cưa hàng cũng không quan tâm mấy. Em sẽ cố gắng chụp nhanh để các bác chiêm ngưỡng nhé.

20. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    các pác nhà mình ơi ,lũa giờ họ mua để làm kệ dá cảnh rùi chi còn gốc cây thui nhưng mún thì vẫn có nhưng hơi đắt
    ở HHT thì nhà a dương có bán đó nhưng ko mặn mà với bán lũa lẻ lém vì a làm kệ đá cảnh nhìu xiền hơn hoặc ae qua 57giang văn minh nhé cả đá và lũa dẹp cho thủy sinh chỉ sợ ae chê mắc thui ah
    57GVM đầy đủ để ae làm một tác phẩm thủy sinh dự thi ,mong ae HN phát triển phong trào như SG
    a dương làm kệ đá bày ra ngoài đường có hòn đá gỗ hóa thạnh như ngôi mộ ở trước cửa đó