Lúa Hạt Tiêu!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Huỳnh Văn Thọ, 20/1/10.

1. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Xin kính chào tất cả mọi người!

Đã lâu lắm rồi diễn đàn mới hoạt động trở lại, diễn đàn đã mất đi rất nhiều bài viết hay vì vậy chúng ta hãy cùng nhau xây dựng diễn đàn ngày một phát triển.

Cũng vì mục đích đó nên hôm nay mình cũng xin giới thiệu với mọi người 1 loại lúa, mình gọi nó là "lúa hạt tiêu" vì hạt nó nhỏ, tròn gần giống hạt tiêu vậy.

Nói đến thức ăn của Cu Gáy thì chắc ai ai cũng biết Lúa là loại thức ăn chính của Chim Cu. Và hình ảnh Chim Cu luôn gắn liền với những cánh đồng lúa của Người Việt Nam ta từ Bắc vào Nam. Nói về lúa tất nhiên là có nhiều loại rồi. Nhưng mình thấy Lúa Hạt Tiêu là cho Chim Cu ăn tốt nhất.

Lúa Hạt Tiêu hạt nhỏ, tròn, võ mỏng cho Chim Cu ăn rất hay. Hạt lúa tiêu chỉ bằng phân nữa hạt lúa bình thường của chúng ta mà thôi. Vì vậy mình nghĩ rằng khi cho Chim Cu ăn chắc chắn là tồt hơn lúa bình thường rồi.Vì hạt nhỏ Chim Cu dễ ăn hơn, võ mỏng nên dễ tiêu hoá hơn, còn chuyện dinh dưỡng ra sao thì mình không dám chắc được mình chỉ biết là hạt gạo của lúa tiêu mềm hơn thôi.

Mình không biết lúa này tên chính xác là gì và xuất xứ từ đâu nhưng lúa nhà mình xuất xứ từ Campuchia và gây giống được vài năm nay. Ba của mình rất mê Cu gáy, Ông chừa ra hẵn 1 mảnh đất chỉ để tới mùa mưa trồng lúa này cho Chim Cu ăn thôi. Nói như vậy mọi người đủ biết Ông Cụ đam mê Cu Gáy như thế nào.Một mùa làm vài trăm kg hà. Đủ để cho Cu ăn và có khi dư 1 ít cho anh em bạn bè.Mình nghĩ cũng có nhiều nơi có loại lúa này nhưng rất ít nên hôm nay giớ thiệu với mọi người để ai đam mê Cu Gáy có thể biết đến.

Cuối cùng xin chào mọi người, và chúc diễn đàn ngày một phát triển.

Last edited by a moderator: 21/1/10
  2. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào Bạn!
    Mình cũng biết được chút ít về loại lúa tiêu này.
    Theo dân địa phương mình hay gọi nó là lúa tiêu cóc, còn ở CamPuChia gọi nó là lúa Nhum. Từ lúa Nhum là đặt tên lúa theo một địa danh nào đó bên CamPu Chia thì phải. Lúa tiêu cóc còn được gọi là lúa trời lúa nước, bởi vì mọc theo tự nhiên nên việc trồng nó cũng có chút ít khó khăn nếu như không biết cách.
    Loại lúa này hiện nay được những người có tâm huyết về nghề gác cu trồng ở huyện Trảng Bàng và 1 số huyện khác ở tỉnh Tây Ninh cũng khá nhiều, nhưng 1 năm chỉ vào tháng 11 mới có. Lúa này hiện nay mua tại rẫy của những người quen là 8000 đ/1kg, mua tại vựa chim là 16000 đến 25000đ/1kg tùy chổ.
    Lúa này có ưu điểm là hạt nhỏ tròn nên cu thích ăn và ít có phá thóc nên ít hao, nhược điểm là ít có nên khó mua, 1 năm chỉ vào tháng 11 mới có lúa mới.
    Chúc vui!

Last edited by a moderator: 21/1/10
  3. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bao nhiêu ngày không vào được diễn đàn. buồn quá, nay diễn đàn đã hoạt đông trở lại chúng ta cùng nhau làm cho diễn đàn càng ngày càng phát triển nhé. thân chào các bác chúc sức khỏe.

4. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Bác SaLeHa đúng là có 1 vốn kiến thức nhiều quá. Chắc hôm nào mình phải hẹn gặp để xin chút ít kinh nghiệm về Cu quá. Mình cũng hay đi thị xã nhưng k biết sao liên lạc đc với bác. Mình tên Thọ, nếu khi nào bác có dịp lên Tân Châu đi ngang Tân Hưng , hay Tân Châu gì cứ alo cho mình để mình đc mời càe cà pháo học hỏi chút ít kiến thức về chim cò hihiihi. Số đt mình là 0933866567. Thân Chào!

SaLệHà thích bài này.
  5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    sao mà giá lúa các Bác nói cao quá, ở Cà Mau lúa hạt tròn như vậy có khi em thấy tròn hơn trong hình có 5800kg là cao, nếu nghịch mùa là 7000kg là hết cỡ, còn tên gọi em ko rành chỉ biết lúa hạt tròn dành cho cục cưng ăn thôi

viethai and mayrau9018 like this.
  6. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Miền Tây là vựa lúa của cả thế giới mà bác:Đương nhiên là giá phải khác rùi.Trên Tây Ninh tìm lúa này rất khó vì ít người trồng lắm.Giá cả không quan trọng,miễn tìm được một vài kí cho chú mồi cưng ăn đã là vui lắm rùi:D

7. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    giá mà các Bác nói quả nhiên bất ngờ chóng mặt, ở đây em cho ăn 1 tháng khoãng 6kg nếu 1kg nhân cho 7 ngìn thì 1 tháng em mất khoãng có 45 ngìn, vì 1 ngày em bỏ heo 2 ngìn tiền lúa, em nuôi 22 con, cho ăn hoàn toàn hạt tròn thôi, nếu vậy chắc em chuyển nghề bán lúa quá....chở lên Tây Ninh bán quá......trung bình 1 con chim của em nó ăn 200 đồng mỗi ngày đó.....quá rẻ phải không các Bác???[-(

8. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Nếu bác làm được như vậy thì tốt quá còn gì bằng:DTrên em chỉ những con mồi cưng mới được ăn lúa tròn thôi.Bổi thì đừng có mà mơ tưởng tới:laughing:

nguoidaugio and tintle like this.
  9. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    tội nghiệp mấy con bổi trên Bác quá, ở đây công bằng lắm.....mồi đôi khi còn cho ăn gì cùng được bổi cưng hơn mồi.....vì bổi về nhát phải để yên tĩnh, lúa, nước đầy đủ, vệ sinh tốt nữa vì sợ thay đổi cuộc sống đột ngột sợ em nó có mệnh hệ gì thì tiếc...nên cho ăn hoàn toàn lúa ngon hột tròn.....em rất cưng bổi....vì bổi mà nhảy lồng cái sột là sót ruột lắm...mồi thì đã dạng người rồi dễ dạy hơn...=))

viethai, AIR GUN and CuCườmBổi like this.
  10. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Ở ngoài bắc không thấy có lúa nay, mình thường chon giống Tạp giao hạt bầu, sáng màu xảy kỹ, vo nước đãi sạch phơi khô cho cu ăn cũng được.

11. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Em thì quý mồi hơn bổi.Vì phải tự hỏi vì đâu mà ta có con bổi đó,mà con bổi nuôi biết có thành mồi hay không,tốn bao nhiêu thời gian nữa,rốt cục cũng chỉ trở thành ....con mồi.hì hì.

12. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Chúng ta nói đằng nào cũng có lý hết, nói vậy mình sẽ nói ngược với Bạn là từ đâu mà ta có mồi??? chúng ta muốn hàm dưỡng được con mồi hay mồi tốt thì phải bắt đầu từ bổi mà đúng ko??? đừng nghỉ bổi mà ít quan tâm, khi nào mồi mới đc cưng thì hơi bất công quá đúng ko bạn?.....Sách có câu " Quẩn đi lộn lại cù lao, sanh đi lộn lại thì tao với mày" tức là " Mồi" _ " Bổi" rồi " Bổi "_"Mồi".....cũng như " con gà và trứng gà" cái nào có trước vẫn còn tranh cãi......Đôi khi con bổi vẫn bắt được bổi mà...mình dám đảm bảo con bổi nào nuôi cũng thành mồi, tuy nhiên mồi đó hay hoặc dở ( ta gán sau thì nó vậy), theo mình mồi là : đường dẫn, tức là con mồi nó dẫn dụ chim rừng sụp bẫy, con chim bổi cũng có thể dụ chim rừng là do ta trợ giúp...ví dụ mấy người giật lưới, hay mở âm thanh lên chim rừng hiểu lầm mà bay vào dính bẫy....Nên ý muốn nói bổi cũng bắt được bổi, từ Mồi ở đây là mồi chài dẫn dụ, Mồi là đường dẫn thôi, nên khẳng định em nào cũng nuôi thành mồi hết, mà mồi đó chất lượng ra sao, yêu cầu mồi thế nào, hiệu quả và mục đính thì ta phân biệt thôi. Nếu nói sai mong tất cả diễn đàn thanh luận....vui=P~

13. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Hì hì.Bác nói nghe thâm thúy quá!Có lẽ từ trước tới giờ em chưa bắt đuợc con bổi nào em "cảm thấy" bằng con mồi của em nên quan điểm có khác một chút.:D Biết đâu một ngày nào đó gặp may bẫy được một con bổi hay hơn cả con mồi thì có lẽ....:D

viethai, huynhngochien and tintle like this.
  14. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    đúng rồi, bổi không hẳn phải thua mồi,.......mồi chẳng qua như người Thầy giáo dạy chữ đi trước rồi truyền lại kiến thức mình có cho đàn em thân yêu mình....rồi từ em học sinh sau này có thể giỏi hơn thầy mình trước kia cũng có đúng không, nói đến đây chắc đụng chạm nghề nghiệp Bác NamNhi....en xin lỗi nếu có điều đụng chạm Bác nhe....Thân!

viethai, huynhngochien and AIR GUN like this.
  15. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Trời ơi! Bác nuôi nhiều thế! Nhưng mà nuôi nhiều thế thì chỉ thích hợp với các hình thức đánh cu khác thôi chứ đối với mồi cây thì không nên. Đối với mồi cây thì nếu bác chọn nuôi thì nên chọn những chú chim chiến, ít thôi bởi vì nếu nuôi mồi cây mà móc lồng gần nhau quá chúng sẽ đấu nhau suốt ngày nên khi ra rừng sẽ lờn tiếng đồng loại đấu ít căng hơn và đặt biệt chúng sẽ rất dễ sa cầu nhịp cánh và dễ bỏ gù, khi chim bổi chiến vô tử gù nó chỉ " nhổ mì thôi". Tốt hơn hết bạn nuôi số lượng sao mà khoảng cách móc lồng chỉ vừa đủ cho chúng đấu với nhau bằng gáy gọi chứ nếu chúng đấu với nhau bằng thúc hoặc gù thì rất dễ xảy ra tình trạng trên.

16. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    cả đời người chưa chắc gì tìm ra 1 con chim mà khi gặp bổi em nó nhảy xuống lồng giật giật cánh, cái đó bạn nói sa cầu nhịp cánh, tìm ko ra, không biết sao lại bạn có ý nghĩ thật trái ngược hoàn toàn với dân chơi ở Cà Mau, muốn tìm 1 con ko pải dễ, còn bạn nói chim ở gần nhau lờn chắc ko hẳn đúng, chim rất khôn và nhạy cảm biết pân biệt tiếng lạ, em dám đảm bảo cho dù thấy mặt nhau hàng ngày, nghe tiếng gáy hàng ngày....khi ra rừng gặp bổi lạ về tiếng và hình dáng em nó vẫn chơi tốt như mình muốn, nuôi 1 _2 làm sao cho thỏa lòng được, ít ra pải có 5-6con, nuôi làm chim mồi và nuôi để nghe tiếng gáy, nuôi làm kiểng nữa......hiii.........Nếu ai có chim mồi mà khi gặp bổi chỉ sa cầu nhíp cánh em sẳn sàng đổi 10 con chim bổi cho lựa, nếu em nói dối sẽ bị khai trừ khỏi dd này.....

17. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC chỉ thấy lúa tiêu thì kích thước nhỏ hơn các hạt lúa thông thường --> vừa miệng chim cu hơn --> chúng dễ ăn hơn.

Chứ thực sự không biết lúa tiêu có bổ dưỡng gì hơn lúa thường hay không?

GC thì thích trộn: quan điểm là hỗn hợp hạt thì tốt hơn một loại hạt, nên thường trộn lúa với các loại kê, hạt yến mạch, và dùng hỗn hợp này cho hầu hết các loại chim ăn hạt nuôi ở nhà, trong đó có mấy chú cu pháp.

SaLệHà, AIR GUN and Thuyet Truong like this.
  18. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    TO bạn GC:Theo tôi khônh nên trộn hỗn hợp nhiều loại hạt,tránh trường hợp chim bới tùm lum khi chọn ăn hạt mà nó thích.Nên cho chim ăn thóc ở cóng riêng,các loại hạt bổ xung dưỡng chất một tuần cho ăn một muỗng cà fe vào cóng riêng

ngo.duc.tam, cafeda'', loc ct and 5 others like this.
  19. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Có điều kiện nuôi nhiều sau đó lựa lại thì tốt rồi
    Có điều kiên treo thưa tránh tháy mặt cũng tốt
    Nói chung mổi người một kiểu thích khác nhau
    Mồi hay, bắt bổi nhiều thì còn gì tốt hơn,bắt bổi nhiều nuôi không hết thì nhớ thả nó về rừng chứ đừng biến nó thành mồi nhậu là không ổn đâu nhé
    Vì ace chúng ta là ( ĐẠO CU )

Thân chào

dungcay, banchu, Huanpham and 5 others like this.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nuôi nhiều nhưng liệu có hiệu quả được bao nhiêu, bắt được chim hay mà chắc gì đã nuôi được thành mồi đâu các bác. chỉ cần một vài con thật sự hay, thật sự bài bản và đúng nghĩa là con mồi nếu trong tương lai nó nổi thì đem lại sự thỏa thích và phấn khởi để đi tập. chứ nuôi chim bình thường thì cũng chỉ bắt chim thường khó nên tay được. thà sẵn sáng đổi một con mồi thuộc lấy một con bổi thật sự hay cũng phải đổi. thời gian là câu trả lời chính xác nhất. đôi khi bẫy tới cả trăm con mang thả, cho hết nhưng vẫn phải bỏ tiền ra để mua một con bổi để nuôi. vì dễ gì có cơ hội đến với ta lần thứ 2 đâu, khó lắm các bác. trên em cũng có vài anh cũng bẫy rất nhiều chim nhưng ko thể có tới 1 con bổi hay vì mồi cũng chỉ chơi ở mức bình thường thì lấy gì mà có bổi hay. mà chim hay thì khó kiếm mà khi gặp được thì dễ gì mà bắt được một sớm một chiều. trước em cũng có cách nuôi như bác phuctancamau nhưng thấy thời gian nuôi như vậy uổng phí thóc, công và thời gian chăm sóc. chỉ cần nuôi một vài con thật sự hay mồi cũng chỉ cần thới 2 hoặc 4 con là wá đủ rồi. nhiều mồi cũng đâu có bắt được nhiều bổi đâu, quan trong là mồi nó bắt như thế nào, đôi khi cầm duy nhất 1 con hay vẫn bắt hơn cả 4 con mồi thường.

PHIOMON, khanhphamtb, NAMNHI and 5 others like this.