Lửa - Lông đuôi bị xơ.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi suoimohg, 27/12/10.

1. suoimohg

suoimohg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    559
    Chào các bác!
    Nhà em có một con Lửa Nam bị xơ lông đuôi(đuôi dài khoảng 22cm), khi bắt về nó đã bị xơ một đoạn dài khoảng 10cm phía cuối của đuôi!
    Rất mong các bác tư vấn nguyên nhân và cách chữa trị!
    Em cho ăn chủ yếu là cào cào, dế và cám đậu phộng, sâu tươi thì tuàn cho ăn 2 đến 3 lần thôi.
    Tắm 2 ngày/ lần! Em nó vẫn hót đều nhưng lông thì nhìn chán quá!
    Cảm ơn các bác!

PHIOMON and thuyvnpt like this.
  2. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn !
    Hiện tượng đuôi CCL bị xơ ( giống như lá mục ) mà Bác đã trình bày là do quá trình chuẩn bị thanh lông. Nên không có phương pháp chữa trị, nhưng có thể khắc phục vào mùa sau với lượng thức ăn dinh dưỡng đầy đủ. Chúc bác có chú CHIM, hay, đẹp như ý !!!:applause::applause::applause:

PHIOMON, longken, bluto and 2 others like this.
  3. suoimohg

suoimohg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    559
    Cảm ơn bác!
    Vậy là phải chịu đựng rồi. Cứ nhìn cái đuôi của nó là lại thấy tức anh ách!

thuyvnpt thích bài này.
  4. tophoto

tophoto Member

Thích đã nhận:
    17
    chúc bạn mùa sau có chim đẹp. mình cung có một em như vậy mà củng ko biết làm sao cho đuôi đẹp ra

5. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bấm bụng làm mạnh 1 phát: nhổ cọng lông bị xơ đi, nó sẽ ra cọng mới nhanh thôi. Nhưng mình nói trước: chim sẽ bị hoảng + ít hót + lông đuôi ngắn hơn ban đầu. Nếu may mắn thì chỉ ở mức độ nhẹ, còn không thì ...

6. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    nếu em lửa của bạn đã xong lông mùa này rồi thì phải cố gắng chờ qua mùa sau thôi . muốn rút ngắn thời gian trong trường hợp xấu nhất và khi nhìn em nó mà bạn bực tức vì lông đuôi tơi tả như cây chổi cùng thì bạn làm cách này là duy nhất thôi , bạn thò tay chọp lông đuôi em nó em nó bay và rụng nhũng lông đuôi xấu , sau đó bạn trùm lồng lại cho ăn nhiều dế , cào cào , đảm bảo với bạn không quá 2,5 tháng là em nó ra bộ đuôi mới . vì lông bị rụng như thế sẽ mọc lại rất nhanh. nhưng bạn chỉ chọp vào đuôi thôi nhé để tảo cảm giác tư nhiên , đừng có bắt nó rồi nhổ thì em nó hoảng sợ nhé . chúc bạn có em lửa cưng có bộ đuôi đẹp tương lai sau này nhé.

Last edited: 9/2/11
    suoimohg thích bài này.
  7. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn cố gắng đợi đến màu sau nha bạn,đừng cố mọi cách ép em nó thay lông,điều đó sẽ làm cho em nó bị suy và lông đuôi bị ngắn đi,vài lời chia sẽ,thân

suoimohg thích bài này.
  8. chichchoe_chua

chichchoe_chua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    đó là do thiếu mồi tươi đó bác. e cũng có 1 con bị như vậy không cung cấp đủ mồi tươi. bình thường tắm táp xong khô lông thì mượt mà nhưng đến ngày hôm sau nhìn lại sơ ngay. bác chịu khó chăm tốt mồi tươi đều đặn qua mùa sau sẽ đẹp thôi.trong môi trường nuôi nhốt chòe lửa sống và phát triển chủ yếu bằng mồi tươi nó chỉ ăn cám cho vui thôi.

suoimohg thích bài này.
  9. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Riêng Chòe Lửa thì bác cứ cho ăn Sâu vô tư , Cào Cào , Dế , và Cám vẫn đầy đủ nhưng ở chỗ bác có Trứng kiến không ? Ngày ngày bác cho em nó một thìa Cà Phê là lông và đuôi em nó sẽ được cải thiện . Chúc bác thành công .

10. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bác phải chịu khó mùa này và chờ đợi cho mùa sau thôi. Chứ bây giờ bác tác động cho bộ lông đuôi em nó rụng thì nó sẽ ra mới nhưng sẽ ngắn hơn lúc đầu, và em nó dễ bị sốc. Hơn nửa bây giờ bác nhổ thì bộ đuôi mới nhưng lông mình thì cũ, và khi thay lông chỉ sợ nó chỉ thay lông mình mà không thay lông đuôi... Và cứ thế nó lại toe ra, và cứ thế lại nhổ

suoimohg thích bài này.