LỬA NAM,BẮC khác nhau thế nào ạ!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 11/10/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em chỉ mới biết là lửa miền nam đuôi dài hơn và đẹp hơn lửa miền bắc(nhưng như thế thì khó chọn quá khi đuôi nó chưa dài)có cách nào để biết rõ hơn ko ạ?.Các anh cho em hỏi ngoài bắc mình có nuôi dc lửa miền nam ko ,ở hà nội thì em có thể mua dc lửa miền nam ở đâu(có thể giúp em 1 địa chỉ uy tín với,ai đã mua hay biết về giá cả thì hộ em luôn) .Hôm rồi em có hỏi 1 con lửa họ bảo lửa miền bắc giá 350k,liệu có đắt ko,có sự khác biệt về giá cả của 2 loại lửa này ko ạ?.Có hơi nhiều câu hỏi quá cũng vì chưa biết nhiều nên rất mong mọi người thông cảm và chia sẻ!

2. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hình như miền bắc không có chìe lửa bạn ơi.đa số là chòe miền nam hoặc miền trung chuyển ra thì phải.350k cho một em lửa thược hiện nay là bình thường ,chủ yếu em nó hót siêng hay không thôi.chúc bạn có một em lửa tốt để giải sầu.

3. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Có lửa Bắc mà bạn! Mình thường nghe mấy bác bán chim nói rằng Lửa Nam thì hót hay và rất hay hót, còn lửa bắc thì hót ko được hay lắm.

4. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Có lửa bắc đấy(ví dụ như Cao bằng),nhưng hình như đuôi chỉ dài đến 17,18 phân là cùng thôi cũng ko đẹp bằng lửa nam.(vì mình cũng chưa rõ lắm nên cần cao thủ chỉ rõ hơn).mong các anh quan tâm!

5. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    lửa bắc không đẹp bằng lửa nam đâu, đuôi lửa bắc ngắn hơn và màu lông ức không sậm màu, bạn muốn nuôi lửa thì chọn lửa nam mà nuôi

6. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì ởđâu chim cũng hay và đẹp hết vì ở ngoài bắc hiếm nên giá chim hơi cao so với miền nam, miền nam bay giờ chũng lên nhiều 120k 1 con bổi, nói chung cũng tùy từng con thôi bạn hà, ở đâu mà chảng có lửa hay lửa dở, ăn thua mình có biết lựa chim và chăm chúng ra sao thôi, nếu phải bỏ ra 350k để có một e chưa gọi là thuộc thì cũng hơi mắc thât cố gắng lựa con nào đẹp nhé bạn ko uổng tiền mình bỏ ra mà , chúc bạn thành công.

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Nhưng mình nghe nói ngoài bắc không có lửa, mà chỉ có trong Nam thôi. Lửa Nam đem ra Bắc vẫn nuôi được nhưng phải chú ý vào mùa đông.

8. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    ngoài bắc có lửa mà các bác, cứ ra chợ HHT phien nào chả thấy bán chim bổi, khoảng 100h 1 con. e thấy đuôi lửa bắc ngắn hơn , ko cong như lửa nam, nhưng có vẫn tốt hơn ko . Nếu lửa chuyển từ trong nam ra chắc đắt hơn . Nếu mới nuôi lần đầu và có ĐK thì mua con đã thuộc rồi ý, chăm cho nhàn :D , cứ như bọn e toàn SV mún chơi thì cũng chỉ dám chơi chim bổi thôi , vừa để chơi vừa học dần dần

9. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì bạn ko nên mua những con thuộc mà chơi, người ta nuôi thì chim chơi rất giữ nhưng khi về tay mình chưa chắc gí chim đã chơi bt có khi lại xuống chim ấy chứ, mình cũng đang bị 1 e nè người ta nuôi tu62 chuyền lên, chơi rất hay mình thấy ở chỗ dợt chim mình mới mua đo' nhưng khi về tay mình thì chỉ dc ngày đầu là còn chơi giò thì lâu lâu mới kêu, đem ra chỗ dợt chim thì chỉ chơi khoảng 5 phút sau đó xếp hình lại, chán chết,700k đó cũng ko ít mà phải ko ban, bởi vậy đừng mạo hiểm nhé bạn, cứ chơi chim bổi đi, chơi chừng nào cảm thấy mình có thể chơi những con tốt hơn thí hãn choi nhe' ban, than chao`