lũa ngâm 1 thời gian có mùi liệu có cho vào bể đc ko?

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi duykt, 24/6/12.

1. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    Chào các bác. mấy hôm trước em có ngâm lũa và nham thạch chung để cho ra hết màu. hôm nay định bỏ lũa ra cho vào bể nhưng tự nhiên thấy lũa có mùi thối rất kinh khủng. Em liền rửa lại lũa nhưng thân lũa có chất nhờn ko thể rửa hết dc. Nham thạch cũng bốc mùi và cũng phải rửa lại. h nham thạch và lũa cũng gần hết mùi. Em định cho vào bể nhưng sợ lũa lại bốc mùi tiếp. Lũa của e như vậy liệu cho vào bể thì có vấn đề j` ko ạ các bác cho e ít lời khuyên với!

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn ngâm lại ít hôm nữa xem mùi còn nặng lắm không , nếu mùi giảm đi nhiều thì có thể sử dụng để set vào bể rồi cho nước vào , chạy lọc ... đa số lũa khi ngâm nước lần đầu đều cho ra màng trắng , đây là phản ứng thủy phân một số chất bột đường dễ phân hủy còn sót lại trong lũa , một thời gian sẽ hết và nhanh hơn nữa là nhờ một vài loại cá ăn chúng ( mún , hòa lan , hắc kim ,,,)

Last edited: 24/6/12
    duykt thích bài này.
  3. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    cám ơn bác. Lũa em mua về cũng đã luộc 1 đêm rồi mới ngâm nước. hiện tại đang để ráo lũa thấy cũng đỡ mùi hơn. Em sẽ ngâm 1 lượt nữa rồi buộc rêu cho vào bể xem sao

4. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    cứ luộc nhiệt tình và ngâm muối bạn ạ. Vài ngày là ngon thôi

5. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bể của mình cũng có 1 khúc lũa.cũng bị mùi mà bên trong nó còn bị rỗng cơ :| chả biết có ảnh hưởng gì đến chất lượng nước trong bể ko.để trong bể 2 tháng mà lúc rút ra chỉnh lại vẫn thấy thúi >"<

6. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    phải luộc lũa vài lần trc khi cho vào bể sau đó ngâm 1 thời gian, bạn ko xử lý trc khi cho vào bể à :))

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ngâm lũa là một công đoạn rất nhàm chán, chống chỉ định với các bác nóng vội :D

8. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Khổ là cái khúc của em lại được thằng bạn nó cho.Lúc đấy thấy nó ngoằn nghèo nhìn đẹp nên tiếc chả bỏ đi với cả mới chơi có biết j đâu.Bây h buộc rêu lên thì xanh mắt hết rồi :)) nhưng mà mỗi tội vẫn có mùi.Hôm trước em qua chỗ Tai tượng mua lũa với đá mới biết cái khúc đấy chắc chả phải lũa @@ mà là khúc buộc lông culy hay sao ý >"< lần tới làm lại bể chắc e cũng bỏ chả dùng nữa :|

mltk thích bài này.
  9. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hix,mấy bác đang bị giống mình rồi nè.lúc trc mình củng bị tình trạng tương tự và mình cứ để như vậy buộc rêu vào > kết quả là đám rêu bị chết hết( giống như bị khô vậy,toàn bộ đám rêu bị vàng lá hết trơn ) mà mình ko rõ nguyên nhân ,trông khi những khúc lũ

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:16 AM ----------

vì rớt mạng nên chưa viết xong bài ADMIN cho phép mình viết tiếp bài.thanks
    những khúc lũa khác thì bình thường.ngày 15/09/12 mình làm xong 1 khúc bon sai,cứ nghĩ là se ko bị xui xẻo như lần trc nên cứ để vậy cho vào hồ >>> củng bị tình trang tương tự như vậy >> lật nền lấy khúc lũa ra để xử lý
    >>>NÊN XỬ LÝ KỸ TRC KHI DÙNG,KO THÌ SẼ MẤT CÔNG + MẤT THỜI GIAN <<<<<

Last edited: 30/9/12