lửa non chọn ra sao?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tamquoc, 18/6/08.

1. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    các bác cho em hỏi,chòe lửa còn non, mới mọc lông ống độ chục ngày thì chọn đực ra sao ạ?
    thank các bác trước:D

2. Trinhducdung

Trinhducdung New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình, để chon chòe non đực, ban cần để ý một chút xíu, chòe non đực rất ít nhảy, hay nằm im và ít kêu hoơ chòe non mái. khi còn non, theo mình chỉ cảm nhận được vậy thôi.

3. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chọn con có đầu to lớn nhất trong tổthi2 bạn sẽ được chú chim theo ban mong muốn chúc bạn thành công...

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ là còn con nên chúng ta khó nhận biết đối với mà chơi chim sành rồi thì người ta có thể biết con đực hay con cái nếu chúng ta chơi chim chưa sành thì khó mà nhận biết được bạn ah`

5. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    hì hì, vậy thôi, khó thế em ko chơi lửa nữa, chấp nhận nuôi vài con than là đủ rồi!!!!

6. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bạn Tamquoc nên chọn lửa bổi đi, mình biết được chim trống và chim cũng mau dạn mà. Cứ lựa con dài đòn, nhỏ con và lông đuôi dài ấy, thế nào cũng chơi tốt thôi. Tháng trước mình mua 01 chú, hôm sau đã hót rồi nhưng ngắn thôi. nuôi được 01 tuần, cho tắm quên đóng cửa, thế là xong.

7. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách chọn chim chích lửa non mới mọc lông ống.
    Đây là câu hỏi khó nhưng cũng có cách trong nhiều cách nhận dạng chim trống nhất chích chòe lửa còn quá non ngày rất ít đặc điểm để phân biệt, bình thường chích chòe lửa cũng đã khó biết trống mái hơn các loài chích chòe khác.
    Cách lựa, bạn chọn con đầu to lớn con nhất trong đám,sậm đen chấm vàng nhiều, huơ tay trên đầu ngóc mỏ liền vả hai điều cốt lỏi sau đây:
    1- chân vả mỏ thật đen, phía dưới mỏ dưới đen tới tận gốc thịt,
    2- thổi ngực chim coi màu thịt đỏ bầm trống,đỏ lợt tươi là mái.

8. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    một lời khuyên chân thành nhé.bợ nguyên 1 tổ về là chắc có trống có mái đó bạn,còn không quen chủ tiệm thi người ta chỉ cho xem chim mái thôi lúc đó có lựa cả tháng cũng vậy thôi.

9. cudaubuoi

cudaubuoi Guest

Tốt nhất nên nuôi chim bổi đi bạn . chỉ cần 1 tháng huấn luyện thôi là có thể nghe nó hót rùi . hihi

10. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chọn con lửa non thì nhìn vào lông bụng của nó có đỏ ko nếu đỏ thì trống nếu ít đỏ thì mái và những lông ống của nó đậm hơn con mái con mái máu nó ko đậm cho lắm vì mình gần nhà ông bán chim nên ông chỉ mình nhận diện được nhưng nói vậy chứ cũng bị sớ vài lần hehhe