Lũa ở Chùa Hương

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi dungtrungnba, 18/3/07.

1. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sáng nay đi Chùa Hương mình thấy bán rất nhiều gỗ Lũa, có cả trăm khúc to nhỏ khác nhau (Đoạn đường lên Ga Cáp treo). Mình hỏi giá một khúc gỗ to ước lượng có thể để vào bể cỡ 1.3m - 1.5m, rất đẹp (Đánh giá chủ quan của mình thì thấy đẹp hơn tất cả những khúc mình thấy trên 4r này, thật đấy... :blushing:), họ bảo 100k, mình nghĩ nếu mua giá sẽ thấp hơn nhiều nữa. Có những khúc mỏng khoảng 20cm nhưng to bằng nửa cái giường 1.6m nhìn hay lắm, nó màu đen mà hình như nó biến thành đá rồi ấy (Không biết cái đó có gọi là "Khúc" không nữa). Nhưng tiếc quá hôm nay đi xe không thể chứa thêm được gì nữa nên không mang về được không thì sẽ làm một đống về còn share cho anh em cần thiết nữa chứ :), mà cũng không có máy ảnh để chụp nữa. Mình định trong 10 ngày nữa nếu có điều kiện sẽ làm một chuyến chỉ có chở Gỗ thôi.

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lũa theo 1 nhận định khi còn ở ngoài bể kô thể nói là đẹp dc bạn.1 khi cho nó vào hồ bác sẽ thấy làm cho nó toát ra vẻ đẹp lhó đến mức nào.Thân.

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hay quá, nếu được cho em tham gia với, em cũng muốn kiếm ít lũa về chơi...:D
    ZQ nói vậy thì mua Lũa giống đánh bạc quá, lúc mua thì rõ đẹp, về thả vào bể thành xấu à?:D
    Cái này còn phụ thuộc vào kinh nghiệm và thẩm mỹ chứ nhỉ....

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hì,tại zQ đã thấy những khúc lũa nhìn bên ngoài ra dáng rất đẹp,nhưng khi cho vào bể rùi thì..............rất là khó bố trí cho hợp,kô thể nhìn cho nó tự nhiên dc.Bởi thế mới nói ra như vậy.

5. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Lũa ở Chùa Hương trông thì đẹp thật đấy nhưng chất liệu gỗ thì chán lắm, đem về ngâm 1 năm chưa chắc đã chìm, may ra buộc đá ở dưới nó mới chịu chìm :laughing: :laughing:
    Ảnh về Lũa Chùa Hương

6. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lũa quá đẹp mà ko xài dc , tức quá bác nhỉ !? sao mà nhiều thế này !? hic hic, thèm quá

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    waaaaa,nice.Nhưng em chả thấy cái nào vừa mắt cả :D Vì em thích lũa cành chỉa chỉa như chông cơ :D

8. dungtrungnba

Thích đã nhận:
    1
    zQ ôi, mình đã nói là mình chỉ dám đánh giá chủ quan thôi mà, vụ lũa này mình phải học hỏi nhiều vì mình mới bắt đầu tìm hiểu thôi, thông cảm nhé.
    Bad_Guy : BG ở đâu ấy nhỉ, khi nào có còn chuyển chứ :)
    cavangsutu: Cám ơn mấy bức ảnh nhé, đúng chỗ đó rùi đấy, nhìn nhiều thấy thích quá, có lẽ về chèn đá mất thôi :((

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    khì khì, đã nói với ZQ về kinh nghiệm và thẩm mỹ là lị, mình ko có kinh nghiệm lẫn thẩm mỹ nên cứ nhấc bừa về thôi...:D
    @ anh dungtrungba: em ở Ngã Tư Sở, em cũng đang tìm vài khúc gỗ để chơi, anh có thì gọi em nhé, em tên Minh, 0912.65.64.53

10. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dáng lũa đẹp hay xấu tuỳ thuộc vào ý đồ và hình dung cách sắp xếp khi đưa vào hồ thuỷ sinh. có những khúc ngay đơ cán cuốc nhưng biết dùng nó vào một bố cục tốt thì nó vẫn phát huy tác dụng. còn việc chìm hay không là chuyện khác. bạn cầm khúc lũa mà thấy nó nặng như sắt hay đá thì vứt tùm vào là chìm ngay, hoặc tệ lắm là qua ngày là chìm. còn lại cứ thủng thẳng vứt nó vào chậu nước rồi quên nó đi khi nào rảnh ngó lại......... chìm lỉm, còn vụ ra màu nữa thường thì khúc nào có màu vàng hay hơi đỏ thỉ vẫn còn ra màu, khi mà bạn cầm khúc lũa thấy có vẻ xỉn sang màu vàng nâu hơi phai một chút việc ra màu không đáng kể nữa. một vài kinh nghiệm cá nhân chia sẻ với các bạn. nếu có sai sót mong bỏ quá cho.

11. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nhận định gỗ đẹp là tuỳ theo con mắt của từng người . các bạn cứ chọn cây gỗ theo nhận định của cá nhân mình vì bạn đang làm hồ cho bản thân mình cơ mà . Tuy nhiên càng chơi nhiều thì cách nhìn đánh giá gỗ có khi cũng thay đổi nhưng chắc chắn là thay đổi theo hướng tốt .

về bố cục thì mình có 1 số vấn đề rút ra từ kinh nghiệm bản thân.

1- Hầu như các bạn rất khó kiếm được nguyên cây gỗ từ thiên nhiên đẹp ngay theo ý muốn . Thông thường các bể bạn nhìn ưng ý người ta phải ghép từ nhiều mảnh riêng lẻ . Tất nhiên việc chọn các khúc gỗ riêng lẻ để ghép lại với nhau thành 1 khối hài hoà thống nhất cũng là 1 vấn đề lớn.

Các bạn có thể làm theo 2 hướng :
    - Ghép gỗ xong đặt làm kích thước bể theo kích thước gỗ
    - Đặt bể trước tuỳ theo không gian nhà mình sau đó ghép gỗ theo kích thước bể . Mình thường làm theo hướng này , vì nhà cửa không dễ dàng thay đổi sắp xếp lại

2 - các bạn nên xác định cách mình sử dụng gỗ trong bể : để tạo dáng riêng hay buộc rêu , nếu buộc rêu thì buộc vào chỗ nào - Nhiều bạn chọn được khúc gỗ rất đẹp nhưng sau khi buộc rêu và rêu phát triển thì chẳng còn nhìn thấy gỗ đâu nữa .

3- Chất lượng gỗ : nếu được gỗ lũa chìm ngay thì tốt , còn cứ chọn được gỗ từ gốc cây là được . Theo mình vì gỗ để chơi trong bể cũng không cần phải độ bền quá cao miễn là đừng bị mục hay chọn loại quá mềm ..

nếu không chìm thì có rất nhiều cách : luộc , ngâm , đun sôi ,buộc vào đá , bắn silicol xuống đáy bể cùng đoạn dây đồng sau đó neo gỗ vào đấy ...

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Lũa như thế này ở Tây Sơn có giá chỉ = 1/3 > 1/5 thôi ạ:p
    ....Ai bảo lũa này ko chìm đc:rolleyes:

13. dungtrungnba

Thích đã nhận:
    1
    @ DNT designer: Tây Sơn hay Sơn Tây vậy, phố TS ở HN có bán Lũa đâu, cho anh em địa chỉ để đi kiếm nhé...

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chỉnh lại cho DNT nha: Trên Sơn Tây lũa khá nhiều, rẻ nữa.

15. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Oái gõ nhầm, Sơn Tây bác àh :D
    Mấy cục "nhè nhẹ" đó giờ chìm ngon lành rồi :p