"Lũa " ở HHT ngâm bao lâu thì dùng được

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi tridung, 6/9/14.

1. tridung

tridung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Lang thang trên HHT mua được mấy khúc lũa này các bác cho hỏi là phảii ngâm bao lâu thì dùng được, có cần cho muối hay gì không. Tiện thể hỏi luôn là xếp kiểu nào đẹp

Kiểu 2

thichlabat and MR SOI like this.
  2. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Khoảng 6 tháng bác ah.bác mà muốn nhanh thì tước hết vỏ rồi cho vào nồi luộc đến khi hết vàng nước thì thôi ạ.chỉ cần luộc.ko phải bỏ thêm muối đâu bác.bác xếp lũa thì phải xem bể thế nào thì mới góp ý được.

tridung thích bài này.
  3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Lũa nhà bác nhìn tươi lắm, hình như lại còn cả vỏ :D cho vào bể kiểu gì chả mọc rêu tơ trắng, tha hồ cho cá ăn :D
    Size tầm 1m2 thế kia (ước lượng gạch 20cm) thì thùng phi cũng ko luộc nổi. Bác kiếm cái bể nào quẳng vào 1 năm sau vớt ra dùng thôi

tridung thích bài này.
  4. tridung

Thích đã nhận:
    125
    Các bác nhìn chuẩn thật, "lũa" này cạo chưa hết vỏ vài chỗ vẫn còn , bà bán hàng bảo bao cành này toàn cành xấu không làm cầu cho chim đc . " Lũa trà rừng" bên aqua hà nội còn tươi hơn cơ mà 300 nghìn / cân ( chắc mặt mình gà ) còn lũa này 30 nghìn/ cành thì ngâm 1 năm là đùng rồi . Không hiểu lũa nào mới xịn chắc phải loại lũa trà rừng cuả caxinh 40 nghìn/ lạng

5. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Lũa trà rừng nó cũng là gốc cây.cái của bác cũng là gốc.nhưng mà nó bị phai màu thôi.mình thấy lũa linh sam là đẹp nhất vì nó co vân rất đẹp.còn các loại khác thì một thời gian sau nó cũng có màu đen gần như nhau hết

6. tridung

Thích đã nhận:
    125
    Từ trước tới h thì có vẻ như lũa trà rừng là gốc cây thật nhưng loại ở caxinh trông hình khác hẳn ko rõ thực tế thế nào vì toàn hình ảnh trên mạng

thichlabat thích bài này.
  7. thichlabat

thichlabat Member

Thích đã nhận:
    0
    bộ lũa này bạn mua bao nhiu xiền vậy.nhìn ngoài ổn chắc bỏ vào bể thì ngon hơn....