Lửa thay lông xông không chiụ ăn bột nữa !

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Than_Lua, 21/11/11.

1. Than_Lua

Than_Lua Member

Thích đã nhận:
    8
    Chim mình 4 mùa mới mua mùa trước về thay lông xong không chịu an bột nửa ( bột vẫn như cũ không đổi ) . Làm đủ mọi cách trộn sâu , trứng kiến , bỏ đói cũng không chịu ăn :( . Chắc lúc thay lông bổ sung toàn mồi tươi không cho ăn bột nên giờ quên luôn . Ai có cách gì chỉ mình với . Hix tập cho bổi ăn cám thì dễ , chim thuộc bỏ ăn cám khó quá [-(

ancaraven, nghiado and vu_nxt like this.
  2. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chắc nó chán cơm thèm phở rồi.
    Các cao thủ cho ý kiến giúp Than_Lua với

ancaraven thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nó không thích ăn thì cũng không nên ép làm gì. Nhưng nếu làm mọi cách rồi mà cũng không chịu ăn thì bạn cứ bỏ hết thức ăn ra và chỉ để 1 hũ trứng kiến trộn cám thôi. Đói thì nó cũng phải ăn thôi. Còn không thì lấy con cào cào hay con dế nho nhỏ thôi, nhúng nước cho ướt rồi nhúng vào bột và thảy cho nó ăn. Có những con có lúc nó cũng không chịu ăn ngay đâu mà cũng phải có thời gian bạn ah. Thân.

ancaraven and Than_Lua like this.
  4. Than_Lua

Than_Lua Member

Thích đã nhận:
    8
    Thanks bạn ! nhưng mình cũng làm hết như của bạn rồi mà cũng không chịu ăn trước khi thay lông nó ăn bột còn hơn mình ăn cơm nữa .

ancaraven thích bài này.
  5. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    ko ăn bột là do trong thời gian thay lông bạn thúc mồi tươi nhiều quá,em nó ko cần đến ăn bột,giờ phaỉ tập dần laị như chim bổi vào cám bạn ah,bạn dừng trứng kiến trộn với bột như sonnguyen đã đề cập và bạn dùng cào cào rưả qua nước rồi trộn với bột,cào cào dính nước ướt sẽ dính bột vaò như vậy thì em nó sẽ ăn bột lại bình thường,với những em như vậy phaỉ kiên nhẫn,chúc bạn thành công,

ancaraven, nghiado and Than_Lua like this.
  6. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn, nếu thay lông xong rồi nhưng chưa có lửa thì bạn cứ để 1 cóng nước và 1 cóng bột mới. không cho thêm bất cứ gì hết ( đừng vì quá thương mà xót nhé )bảo dảm 2 ngày sau nhìn mặt bột sẽ thấy nó gắp ngay, tới lúc đó bạn hãy can đối lại khẩu phần ăn cho em nó. Thân

7. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    mình thì ko ép ăn bột,mình chứ để rêng 1 hủ bột,và 1 hủ thức ăn khác cho em nó.thích ăn gì thì tùy em nó,nếu ăn thêm bột thì càng tốt vì nếu mình cung cấp thức ăn càng đa dạng thì em nó chơi càng lực.đừng ép em nó làm gì bạn àh...chúc bạn thành công.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:37 PM ----------

bạn ở bình phước mà bạn ở chỗ nào vậy???????????????????????????????????????????????

8. Than_Lua

Than_Lua Member

Thích đã nhận:
    8
    Chơn Thành ! còn bạn , mình thì không phải ép ăn bột vì sợ cực hay tốn kém gì hết nhưng không ăn bột chơi cội được khoãng 1g là thấy chim hết lực rồi , mùa trước chim chịu ăn bột choi toàn > 2g

ancaraven and nghiado like this.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Thay lông em nó thích ăn mồi tươi vì thế bạn cho trứng kiến, cào cào vào để em nó nhanh thay lông bạn nhé.
    An, thân chào bạn!!!

Than_Lua thích bài này.
  10. Than_Lua

Than_Lua Member

Thích đã nhận:
    8
    Đọc kỹ topic dùm mình . hixxxxx , tránh tình trạng hỏi 1 đường trả lời 1 nẻo .

ancaraven and AlexandreCiskob like this.
  11. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    hiện tại mình cũng có 1 con như chủ thớt, chỉ ăn toàn mồi tươi thôi, cái gì cũng ăn ngoại trừ bột...hỏng lẻ phải vào cám lại từ đầu...oải ghê

ancaraven thích bài này.
  12. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Chuyện nhỏ như con thỏ không có chuyện gì đáng lo cả, trong thời gian thay lông mà nó không ăn bột mới đáng lo con thay xong lông thời gian này khỏi cần bột cũng, bột cũng chỉ để nó khỏi chết đói thui, thường giai đoạn xong lông chỉ toàn mồi tươi để nó nhanh lên lửa còn chơi, bạn cho ăn bột thời kỳ xong lông thì biết chừng nào lên được lửa, nhà mình có 1 em xong lông không chịu ăn sâu lâu lên lửa phát khiếp mà khó lên tới lửa đỉnh được.

ancaraven thích bài này.
  13. saudaudo

saudaudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    mình chỉ bạn cách mình hay làm với sâu đầu đỏ của mình là: khi trời tối tầm 9h bạn bắt chim ra và lấy ống hút súc bột và banh miệng con chim và đổ vào miệng nó. cứ 2 lần bột thì chăm thêm 1 tí nước. bạn cứ làm như vậy khoảng 3 ngày thì có kết quả àh. đây là cách mình hay lam với sâu đầu đỏ của mình, nếu có gì sai sót ming ae bỏ wa. chúc chú lửa của bạn ngày càng đẹp và hót hay.

ancaraven thích bài này.
  14. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Ặc, cách của bạn làm con chim nó hoảng đó, có khi nó tụt lửa và lình xình cả năm. Chim nó nhớ mặt dai lắm đó, có khi lần sau nó gặp mình là bay nhảy lung tung.

ancaraven thích bài này.
  15. Thôn Nữ

Thôn Nữ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    người nuôi chim kỵ nhất là bắt chim bằng tay, bác saudaudo chỉ cách thiệt là ...pro hiiiiiiii:D

ancaraven thích bài này.
  16. chaomaobongxu

chaomaobongxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    sao chòe lửa nó không ăn được cám 3 vì à mà phải cho ăn bột vậy bạn

ancaraven thích bài này.