Lũa TPHCM

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi hieunguyen, 14/10/07.

1. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết mua ở đây có mắc ko? TPHCM

xin chào các bạn , sáng nay mình mới mua 1 khúc lũa cũng nhỏ thôi , mua ở cửa hàng đối diện trường Nguyễn Du quận 10 đó , tiệm đó ở trên con đường mới mở (hình như là đường Thành Thái) , thấy nó đề bảng là" bán gỗ hồ cá". khúc lũa mình mua mồi sáng là 50.000vnd nhỏ thôi cỡ bằng cuốn tập , bạn nào biết về giá cả cho mình ý kiến , ai cũng nói mình mua mắc hết , mình cũng thấy vậy nhưng mình không còn biết chõ nào nữa, có chỗ còn mắc hơn khoảng 20-30k (cũng muốn pot hình lắm nhưng ko co đk):)

2. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thành thái mình có nghe một số bạn nói ra ngoài đó lựa coi chừng coi theo xe và nhìn người để bán đó...mình đọc bài để ý thấy có bạn cho bít nên ko ra đó mua.......bạn muốn chúng đẹp hơn thì ra sơn hà đường nguyễn thông đi chuyên về cây thủy sinh tiệm này mới mở thì lũa cũng ok lắm mình lụm một khúc 280k chìm 100% tốt lắm nhưng ra màu hay ko chưa thấy bạn ra thử đi nhiều giá mà lũa đẹp có loại rẻ nữa nhìn khúc nào ghiền khúc đó ....chúc bạn có lũa tốt

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Không thể nói mắc hay rẻ được vì giá 50ngàn cũng không đến nỗi, mắc hay rẻ còn tuỳ vào khúc lũa đó nữa bạn à, nếu bạn cảm thấy đẹp và thích cộng với gỗ tốt nặng thì mình nghĩ giá đó cũng ok. Có bữa mình mua một khúc cỡ 3 ngón tay dài khoảng 15Cm mà cũng 30ngàn, nó kết hợp với khúc lũa có sẵn ở nhà tạo thành cái gốc cây nhòm cũng hay hay

4. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Người bán Gổ đơn thuần là họ "bán gỗ". Người mua Gổ Lũa đơn thuần là tìm 1 khúc ưng ý, thích hợp với ý đồ mà mình cần thể hiện. Vì thế bán và mua đều "có giá" của nhau cả bạn ạh. Vấn đề không nằm ở chỗ Mắc hay rẻ mà là thích hợp hay ko thích hợp. Ví dụ: người bán thấy khúc gỗ ngoằn ngoèo, có dáng, có thế ...vv nhưng khi ta cần mua những khúc "dùng để ghép thêm" thì với người mua, khúc Lũa ngoằn ngoèo lại ko có giá trị bằng khúc "ý tưởng set-up". Mình thích sưu tầm Lũa đã lâu, nhiều khi khúc Gỗ chỉ nhìn đơn giản nhưng lại là thứ mình lựa chọn. Có khi chẳng có ý mua làm hồ, chỉ nhìn thấy chúng thì mới có ý tưởng làm hồ thì cũng ..."mua luôn" .
    Bằng chứng là:
    Chứng tỏ người mua "cho ý tưởng setup" khác với người mua "dùng nó làm ý tưởng setup".
    mình thì ... "mua cho cả 2 thứ đó"

thichlabat thích bài này.
  5. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: DUNG' RÙI mác đắt hay rẻ chi là tương đối, quan trọng minh thich thôi,đã thich lại được việc thi la vô giá mà,hy vong khuc lũa của hieunguyen se vừa y của ban và đẹp cho bể,thân.

6. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mắc rẽ khoan bàn...tùy vào đánh giá của người mua vậy...nhưng thực sự là chổ này bán theo hình dáng người mua :D Kinh nghiệm bản thân

nhhuyiu thích bài này.
  7. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn đã góp ý cho mình , chỉ tại mình mua về ai cũng chê cả , ai cũng nói vừa xấu lại vừa mắc, nhưng mình thấy nó nhìn cũng OK lắm, rút kinh nghiệm ko mua trên đường Thành thái nữa

8. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    mình mua về nhưng nó không chịu chìm , cứ lơ lơ lửng lửng . chủ nhật này sẽ setup hồ mới có cả khúc lũa đó nữa , để khi đó pót lên cho anh em xem, mình cũng đang học cách up hình không biết có thành công hay không nữa

nhhuyiu thích bài này.
  9. macasper

macasper Member

Thích đã nhận:
    0
    có tiệm cây thủy sinh trên đường Trường Chinh đoạn giửa giữa Công hòa và Phạm văn Bạch (cửa hàng tên gì quên xem mất :) để đi ngang xem lại)có bán nhiều Lũa đẹp giá 20k/kg (ko biết gỗ gì ). Các bạn xem thử có khúc nào ưng ý ko

10. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Giá 20k nếu mà gỗ tốt cũng là nặng lắm, tốn tiền, nhưng nếu tốt thì giá đó cũng được.

11. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    giờ bên anh bilislove đang có đợt lũa mopani loại chìm đẹp đó nhanh tay liên lạc với ảnh nhé bảo đảm 99% CHÌM VÀ KO RA MÀU

12. macasper

macasper Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang cần mua thêm lũa,bạn có thể giúp mình cách liên lạc với A.bilistlove như thế nào?
    Cám ơn nhiều
    Hôm trước mình có nói lũa 20k/kg ở cửa hàng Trung Tín

13. pooo

pooo Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu rẻ quá coi chừng là gỗ chìm,nhưng hình dáng đẹp thì cũng OK,chỉ coi chừng ra màu và chất độc (tùy loại gỗ) .Mua 20K về không dùng được thì cũng coi là mắc;2-300K nếu bỏ vô hồ xem thấy thích thì mình thấy cũng rẻ.Mình toàn về quê đào gốc cây mục,củ ; ì ạch cả buổi mới moi lên được.

14. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    các bạn ơi , khúc gỗ mình mua ở trên đường Thành thái đến giờ này vẫn chưa chịu chìm, hôm đó đi mua mình chỉ đi chiếc xe dream trung quốc cũ mèm thôi, hay chắc tại nó nhìn người quá:))).mình đang tập pot hinh nhưng chưa thành công nên không thẻ cho các bạn thấy khúc lũa đó dược
    cáo lỗi

15. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ôi chắc là ko xài được rồi o chìm cái này sợ chắc để thêm thời gian dài lắm đó .nó có ra màu ko???nếu ko chìm mà ko ra màu bạn có thể cột đá cho nó

16. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn cùng bạn, vậy thì bạn chịu khó xem lại các " chiêu thức" của đàn anh để lại, làm thế nào cho gỗ chìm trong nước. Tốt nhất sau này đi mua gỗ thì ráng kiếm xô nước quăng vô koi nó chìm ko :D

17. phamngoc

phamngoc Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi ở TPHCM mới tập chơi hồ thủy sinh đang sưu tầm đá và lũa ,tôi có ra mấy tiệm cá cảnh tìm hỏi mua nhưng mà người ta nói 1kg lũa là 90.000đ/1kg . cái lũa tôi chọn nặng 4.7kg tôi thấy max quá tôi không mua, AE nào có biết địa chỉ nào bán lũa giá phải chăng thì xin chỉ giúp .cảm ơn

18. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh ghé ra Nguyễn Tri Phương nối dài cũng có một tiệm bán lũa đó anh..nhưng ko chìm và ra màu :D phải trị một thời gian mới hết,được cái bán theo hình dáng lũa chứ ko tính kg..tuy nhiên hình dáng cũng đa dạng lắm...
    Cái giá 90k/kg hình như là giá chung,ở đâu cũng vậy.

19. bigZidane

bigZidane Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn hỏi tepcon_it đó. Cũng có khá nhiều và giá cả lại hữu nghị

20. tép con

tép con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    @bigZindane: thanks anh
    all: nick tepcon_it của mình bị die gòi, nick mới là tép con
    @phamngoc: rảnh thì ghé mình đi.. giá hữu nghị