Luận về thức ăn của Guppy

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi sailamkhionline, 22/2/10.

1. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    mấy bác trong này nuôi cá toàn cho cá ăn đồ tươi sống, cóa bác nào cho thức ăn khô chưa, nhà em cho nó ăn tép khô rang lên rồi xay mịnh ra ko biết có bác nào thử loại này chưa:eek::eek::eek::eek::eek:

2. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ăn tép kiểu này thì cũng được đấy bạn ah.nhưng theo mình nghĩ thì cá dễ sình bụng--->die.bạn ra mấy cửa hàng cá cảnh mua loại thức ăn khô dành cho cá cảnh hiệu KAOKUI hạt mịn cho guppy an là okie rùi.Nhưng lâu lâu bạn cũng phải nhớ cho guppy ăn thức ăn tươi sống như trùn chỉ... thì cá mới khỏe được.chứ nếu bạn cho ăn thức ăn khô hoài thì màu sắc cá sẽ không còn đẹp nữa.nếu bạn cho guppy ăn toàn thức ăn khô thì cũng giống như bạn ăn mì gói quanh năm thôi.chúc bạn có 1 bầy cá khỏe đẹp.thân

sailamkhionline thích bài này.
  3. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cho thức ăn đó dễ bị thối nước, cá nấm, tạo váng mặt nước. Mua giun cho ăn hiệu quả nhất, hết giun cho thức ăn khô hạt mịn

4. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Có cách nào cho bọn cá ăn giun mà ko để chúng nó rơi xuống nến ko nhỉ dùng cái phễu người ta bán ngoài kia thấy ko đảm bảo

5. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    cái này thì đúng là chịu roài, mình toàn cho ăn thức ăn khô thôi, cho run ngại bẩn lắm.Nó rời xuống nền là xong luôn

6. sailamkhionline

Thích đã nhận:
    11
    ZUN ĐẤT NHỎ, VÀ TRÙN CHỈ KHÁC NHAU GÌ KO Ạ EM TÍNH KO CÓ TRÙN CHỈ LẠI CHO ĂN ZUN ĐẤT NHỎ:d

7. ghostcom

ghostcom Member

Thích đã nhận:
    3
    chẳng có gì khác đều có chữ giun mà ,bạn cho ăn giun xe đạp còn được hehe đùa tí ,trùn chỉ thì vừa mồn con cá giun đất chắc phải băm nhỏ ra nhỉ ^^

8. pe_kute_yeuca

pe_kute_yeuca Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ko có thời gian nên chỉ cho ăn thức ăn khô thui nhưng mình giã mịn ra rùi ngày cho ăn 2 lần thui cá đớp như điên , mà cá lên màu đẹp lắm những mảng màu tối hiện rõ làm nồi bật con cá trông lấp lánh ẩn hiện đẹp lắm theo mình thì cho ăn thức ăn sống như trùn chỉ it thui vì dễ bẩn bể lắm !!! miển bạn quan tâm và chăm sóc cẩn thận 1 tý là cá đẹp ngay ấy mà .
    mà sao cá bảy màu cái nhà mình bụng to như hạt ngô mà ko đẻ mấy hôm nay ko hiểu sao người nó đẹp rạng ngời con đực mê tít cứ rượt đuôit theo căn vào đít bà chị ??????chịu ! ko hiểu , chỉ giùm hộ em cái !!!!!!!! cU---bln

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Trùn chỉ thì ra hiệu mua được, giun đất nhỏ kiếm kiểu gì, định đi đào chắc ? Ngày nào cũng đi đào được không ? Số lượng có đủ cho lũ 7 màu háu ăn không
    Nhìn chung cho ăn giun đất thì cũng chả sao, miễn là rửa sạch đất, cẩn thận nữa thì thả vào chậu khô, cho nó nhả đất trong mồm ra, cá ăn ko bị ăn phải đất bẩn mà bể cũng sạch

10. sailamkhionline

Thích đã nhận:
    11
    hè hè ở chổ bác cái gì cũng bán nhưng chổ em hiếm hoi lắm, chả có ai bán trùn chi với bo bo đâu phải tự thân vận động thôi:D

em đang tính nuôi dun đất với bo bo trong nhà để làm thức ăn cho cá:D

11. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Trời ! Ở đâu mà hiếm hoi vậy, lạc hậu vậy, không có cửa hàng bán cá cảnh à :D
    Mà chính ở vùng quê lại càng có nhiều trùn chỉ, cứ chỗ nào có cống, rảnh nước thì ở đó có trùn chỉ, em cứ ra vớt cho nhanh. Mà ở Việt nam chỗ nào chả có cống rảnh, càng bẩn càng thối càng nhiều trùn chỉ =))

trunghq thích bài này.
  12. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạo này ra mấy hàng cá hỏi họ cũng hiếm giun. Có vẻ dần dần họ ko muốn bán giun nữa. Nhìn đi nhìn lại toàn thức ăn khô vs cá mồi loại nhỡ cho đám cá to. Thi thoảng muốn mua cải thiện hoặc như kiểu mình, mua về cho mấy con chuột 'hút' giun nhìn rất hay.

pe_kute_yeuca thích bài này.
  13. trần bá thi

trần bá thi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chỗ em cũng ko bán thức ăn tươi sông nên phải tự cung tự cấp , en toàn cho ăn dế con ,tép con ,dun quế ,bọ gậy ,sâu quy ,và 1 loại thức ăn đặc biệt do em tự làn theo cong thức của các bác ơ trại cá giống chỗ em ,và đây là công thức để các bác tham khảo.
    1 bát con bột mì ,3 muỗm sữa bột nguên kem, 1 quả trứng gà ,1,5 chén nước trộn kĩ rồi hấp cánh thủ .mỗi lầm dùng lấy 1 í phần còn lại cho vào tủ lạnh .em chả bao giờ chăn = thức ăn nhanh mua ở tiệm cả vì có 1 số hãng gây vô sinh và giản tuổi thọ của cá.