lục củ

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi dong_pham, 6/10/12.

1. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    tình cờ mình sở hữu được cái lục này bác nào biết xuất xứ hay ai làm cho em biết với,(lá mới lợp ,nguyên bản có dây cột lá rừng).cảm ơn

Last edited: 6/10/12
  2. Mr.Nam

Mr.Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Lồng này kiểu dáng giống lồng ở Đức Trọng - Lâm Đồng, không biết có phải không, nhưng chắc chắn là đã có tuổi rồi,hơn tuổi của tui nữa cũng có khi.

3. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    Bác ưng điểm nào cai lụp này vạy,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,có thể nói cho em biết lý do bác tìm loại này,,,,,,,,,,,,ưu điểm của khiến bác thích

4. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    từ đó đến giờ mình chỉ biết đánh đất,mới tập chơi mồi cây,thấy lục làm công phu nên đem về chủ yếu là ngắm,còn ưu khuyết điểm thì bí,vì chưa mang lục đi treo lần nào.hình như nó khó bắt bổi vì cầu tử ngắn đúng 2 tất,sân lục hẹp chim nhảy đúng vị trí mới sập còn không đúng vị trí thì có nhay labada củng không sập mà lở có sập chim bổi chết tươi vì bị đập chết,lò xo rất mạnh có anh bạn nghịch bị sưng tay rùi.

5. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    à thì ra vạy ........bác ở đau .. chác miền nam hả ..tháy up cái lồng nuôi miền nam chắc người vùng này.. sg co nhiều anh em sài lụp kiếm 1 cái chơi đi bác.. đừng sài loại này tháy không ngon tí nào ......

6. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    đừng sài loại này tháy không ngon tí nào ......mình đổi cái lục cầu tử dài ngoằn bắt được hơn 20 con nhưng không nuôi được em nào đó.muốn lấy cái nầy bắt con nào có thể để nuôi ấy mà.thân

7. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    ui da em góp ý anh thôi vì gần nơi anh sống sg là toàn anh em chơi lụp chuyên nghiệp, muốn anh cũng được thỏa mản trong thú vui ..... không ý nói cầu dài hay ngắn .. và chim hay hay dở ..... còn bắt chim hay không cung 1 phần có công sức con mồi..... chứ chưa chắc cái lụp ngon mà cứ mang đi là bắt chim 20 con......ý bác tháy có vẻ không vui thôi,,, từ máy bài bác em không vào viết bạy viết bạ , bác viết vạy em khó nghỉ rồi bb bác

8. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    hai dà.....lục xưa há....đáng sưu tầm

chúc mừng tiên sinh
    Centimet

9. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Em cũng có một chiếc kiểu dáng tương đối giống chiếc này - Sưu tầm để chơi đồ lạ chứ không phải vì tính hiệu quả của nó .
    Củ Sâm chưa quen với cách chơi này rồi - Tiếc là chiếc lụp em cũng mua lại của một cửa hàng chim nên không rõ nguồn gốc .
    Cụ nào rành về loại này cho anh em chút thông tin để học hỏi ạ .

10. vanthaohotel

vanthaohotel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    625
    theo em, chiếc lục này có một số đặc điểm giống lục của một người làm ở Bình thuận, một số điểm giống như sau : lưới, chốt gài, mặt quy, kiểu kết cấu ống tròn gắn dưới sân ( nối với thân lục), cầu rồng..Mình không dám chắc phải không vì mình đang sở hữu một cái-loại mới sau này, nhìn khá giống cái của bạn (có thể lục bạn đời cũ chăng?) vì người làm lục này đã làm lục bán lâu rồi, nghe đâu từng có người đặt rồi gửi sang campuchia tiếu thụ nữa( cái này mình nghe những người chơi trước nói vậy). để hôm nào chụp cái lục của mình rồi các anh em xem thử ? mình thấy cái của bạn khác ở chỗ : hủ lúa bằng dừa, mặt quy của bạn cao hơn thì phải, các lỗ trống thân lục của bạn to hơn,.....Mong được chia sẻ nhiều về lục các miền....Thân chào

Last edited: 8/10/12
  11. Mr.Nam

Mr.Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mỗi nơi 1 kiểu , mỗi chỗ một cái hay. Ai có dư lụp trao đổi giao lưu với lụp Kontum thì pm nha. Số đt 0976894596

12. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    hình như xuất xứ vùng ngoài đó,cái cóng nước và cóng lúa,lá giả,lưới mới làm,lưới cũ cùng loại với dây chốt cầu tử cho không sập, thắt chốt lưới sát mặt lục,có 3 sợi dây để ràng lá rừng.cửa dưới đái lục.khi về tới mình thì đã qua thêm một vài đời chủ nên không rỏ nguồn gốc.

13. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    cái này là lụp miền tây còn do ai làm thì mình chịu