Lúc nào thì hợp lý nhất

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyên mào, 1/7/10.

1. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Hôm nay em đi tập thể dục buổi sáng ở công viên em phát hiện thấy có 2 ổ khuyên non ngay cạnh nhau em đoán cả hai ổ này mới nở được khoảng 1 hoặc 2 ngày vì khi em trèo lên xem thì một con (bố hoặc mẹ) vẫn nằm trong ổ giữ con. Khi nhìn thấy thì rất thích nhưng em vẫn phân vân non thế này thì làm sao mà nuôi được. Các bác có kinh nghiệm trong việc bắt chim non chỉ giúp em với khi nào bắt thì hợp lý nhất? Em nhờ các bác chỉ giúp khoảng bao lâu thì chim khuyên ra ràng? EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

2. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bác phải xem chính xác đã nở chưa?Nếu nở rồi thì tầm 5 ngày nữa bác lên bắt...Để lâu quá bọn nó lớn nhanh lắm đấy.

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Tốt nhất là bạn đừng bắt , cho chúng nó còn sinh sản chứ , bây giờ tình trạng săn lùng chim khuyên mọi lúc mọi nơi khiến cho số lượng chim giảm đáng kể , cách đây 2-3 năm mình đi chạy thể dục buổi sáng , đều có mỗi con chim líu ở 1 cây , giờ nghe tiếng chim thiên nhiên líu ít hơn hẳn ...

4. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Thế có con chim hay mà bác kết thì bác có muốn mua cho bằng được ko .
    Đấy là 1 hành động rất tích cực để việc săn lùng khuyên mạnh mẽ hơn . Nói thế chứ chim àm hay + em thích thì em cũng quyết phải bắt he he .

5. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tốt nhất là ko lên bắt , bỏ tiền ra mua chăm sóc . Còn nghe tiếng chim k líu ngoài thiên nhiên thích thật ...........

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Cách đây 1 tháng trên gác thượng nhà mình có một tổ khuyên mình còn không bắt , huống gì là ở ngoài công viên , cho chúng nó 1 cơ hội cũng là cho mình một cơ hội mà , theo quan điểm của mình thì chim non chúng ta không nên bắt , vì nếu chim không được như ý ta cugnx không thể thả được , mà làm như vậy thì thiệt thòi cho giống vành khuyên quá

leminhtung thích bài này.
  7. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bác nói thế em nghe thấy buồn !
    Bác mà ko bắt nhưng lại đi mua thì khác gì tiếp tay cho những người đi bẫy chim để kiếm lời ! Cũng chẳng khác gì vói bắt chúng cả !
    đấy là quan diểm của em có sai mong bác bỏ qua !

---------- Post added at 09:40 PM ---------- Previous post was at 09:39 PM ----------

.................................................................................................................................................