Lượng CO2 thế nào là đủ?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi massing, 12/10/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,

mình mới tậu bình CO2 nhà Lợi Yến về, mới sử dụng nên có nhiều thắc mắc mong mọi người giải thích hộ:

- Bể mình khoảng 70 Lít nước, nên cho mấy giây một giọt CO2?
    - Nên sục CO2 mấy tiếng một ngày? (theo mình biết ban đêm cây hít O2 và thải CO2) Vậy nên tắt CO2 lúc mấy giờ tối?

- Có nên thò tay vào trong bể đang sục CO2 không? Vì mình thò tay vào chỉnh sửa cây cối và lần nào cũng bị bỏng, ngứa và rát :(

- Một số cây trong hồ có thở, một số cây có vẻ bị héo lá, tại sao thế nhỉ? Mình không có dụng cụ đo độ Ph, mình sử dụng nước máy và thay nước 2-3 ngày 1/3.

Các bạn giải thích hộ mình nhé!

Cám ơn nhiều!

2. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bể của bạn lúc đầu để khoảng 1 giọt/s rồi tăng dần lên 2 giọt 1s là ổn.. Theo mình thì khi tắt đèn nuôi cây thì tắt co2 là tốt nhất vì nếu để sẽ có nguy cơ làm ngộp cá và có hại cho hệ vi sinh vì dư thừa lượng co2. Còn việc thò tay vào nước khi sục co2 mà thấy rát tay chắc là do bạn nhạy cảm quá thôi chứ co2 mà ảnh hưởng như thế thì quá là sục so2 rồi chứ không phải co2 :)

3. AquaViet

AquaViet Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tượng này lạ quá bạn ạ, CO2 mở từ bình mà có hiện tượng này chắc phải tương đương với việc bạn mở một cái bếp gas lớn... Có lẽ vấn đề ở nước chứ không phải CO2.
    Lượng CO2 nên điều chỉnh theo lượng cây cỏ trong bể, ít cây mà mở nhiều thì phí.

4. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,

Các bạn cho hỏi, nếu bể phát triển ổn định, cây cối, rêu tươi tốt thì có cần sục CO2 nữa ko?
    Bể mình hiện ko có CO2 hàng tháng nay mà vẫn phát triển rất tốt và ngoài ra mình còn muốn hạn chế tốc độ phát triển của nó nữa!

Thanks!

5. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Có đèn, hay ánh sáng thì cây mới quang hợp khi đó mới cần CO2.

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Thực ra thì đã có nhìu người trồng TS mà ko dùng CO2 bác ah, nếu đáp ứng đầy đủ các thành phần phần cứng khác thì cây vẫn phát triển bình thường. Nhưng nếu có thêm Co2 thì sẽ kick thik cây lên màu đẹp hơn. Thân

7. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác mua CO2 ở nhà bác lợi yến giá bao nhiêu vậy, mình cũng đang định mua 1 bình

8. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của mình mới setup được một tuần, nền dùng phân DBO 4 gói tổng 1kg, nền làm như trên diễn đàn hướng dẫn, O2, CO2 tự chế 2gitoj/S sao cây mình chẳng thấy lớn mấy nhỉ. Ánh sáng 10hh/ ngày. hai bóng 70/60w hai bóng, Các bác có kinh nghiệm gì thì cố vấn cho em nhé. Em chồng chân châu nhật, hồng hồ điệp, tóc tiên dài, rong đuôi chó

9. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tốt nhất tắt co2 khi tắt đèn , hồ bạn 70l thì khoảng 2s/1 giọt là được áh mình tính trung bình thôi còn tùy vào mật độ nuôi trồng cá của bạn nữa