Lụp đàn cò cải tiến

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi sauriengtg, 15/12/14.

1. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    Lấy ý tưởng từ lụp đàn cò mình cải tiến thành mẩu lụp mới với mong ước bổi sẽ dạn nhảy hơn.hôm nay mình up hình lên nhờ mọi người góp ý để mẩu lụp được hoàn thiện hơn.
    lụp đàn cò cải tiến:

2. Cudatmientay

Cudatmientay Active Member

Thích đã nhận:
    275
    -Một ý tưởng hay! hoan nghênh bác.
    -Còn chổ để treo hay móc cái lụp đó lên nằm ở đâu bác?

3. chim gay

chim gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Có thắc mắc nhờ bác chỉ hộ.Đờn cò dùng nhánh cây liền ,cu đậu lên thì bị rút chân. Cầu tử này khi lực đáp xuống của cu, nhánh cây hạ xuống sẽ bật cần ,phải ko bác ? Nếu lực đáp quá mạnh, cầu tử hạ xuống quá sâu , có khi nào cu bị rút ...cổ ko?

4. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    bạn có nhìn thấy sợi dây không,khi thẳng dây thì cầu tử không hạ xuống được nửa.thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:56 PM ----------

cảm ơn bác đã khen!mình dùng cu liêm móc vào cái khoen dưới đáy lụp và máng vào nhánh thế.thân lụp sẽ ổn định không rung lắc.thân

5. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Ý tưởng hay... chắc chắn bổi sẽ dạn nhảy hơn....Nhưng có điều này xin chia xẻ cùng anh em cu thủ....
    Chúng ta đã xác định rằng chơi cu là giải trí.... Bắt bổi là niềm vui, niềm hân hoan.... Xem cu mồi đấu với bổi là niềm gì gì đó ....quên rùi...Do đó chúng ta phải luôn cải tiến những dụng cụ bắt bổi thật hiệu quả để quyết tâm bắt cho bằng đc những con bổi quá hay quá xuất sắc... Nhưng anh em ta cũng ko nên lạm dụng nhiều vấn đề bắt bổi bằng lụp gáo vì : Đánh lụp gáo thì đánh kèo rất sáng rất lộ khi dính bổi con bổi bị treo vo tình làm cho những con còn lại trận càng thêm trận... Những vùng nào có lụp gáo đi qua có bắt bổi Mời các Bác thử thì biết liền....
    Hôm nay rảnh chút 8 tí cho vui..
    Chúc anh em thật vui
    Thân mến

thanhhienbd, ptde, hoan-nc and 19 others like this.
  6. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    ở vùng mình lụp cây với mồi đất giờ không thể nào bắt được bổi nữa,để thỏa lòng đam mê cu cò mình phải nghĩ ra những dụng cụ để có thể bắt được bổi hay.theo ý mình dụng cụ này không thể tàn sát bổi như giật lưới hay súng hơi...
    vài dòng chia sẽ.thân

7. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Cái hình bị sao rồi bác ơi ! Bác up lại cho bà con anh em tham khảo với ạ !

8. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    mình up lại hình cho mọi người tham khảo.các bạn có giải pháp nào treo lụp trên cây tốt hơn không

9. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    dạ, em chịu thôi anh saurieng ơi hj em mới chơi có ông anh hỏi xem có cái đờn cò mà cầu tử ngắn như của anh mà nó nằm bên đỉnh của úp ấy, cái kiểu này thì hok phải hihi nhưng em thấy kiểu này cũng rất chuẩn, anh bắt được nhiều bổi với cái lụp này chưa ạ

thanhhienbd and ancugay like this.
  10. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    mình có ý tưởng là làm chỉ để nhìn thôi,gần 15 năm chơi cu nhưng chưa một lần đi bẩy.mình chơi cu chủ yếu nghe gáy là chính.hiện tại đang sở hữu một tiểu đội 22 tên,nguồn chim có được mua từ một cao nhân trong vùng,cụ năm nay gần 70 tuổi rồi mà còn gân guốc,vẫn xuôi ngược bẩy cu để thỏa niềm đam mê...

11. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Bác Sauriengtg cũng ở Tiền giang luôn hả, không biết bác ở huyện nào. Bữa qua em cũng mới đi Tiền giang về đây, phải còn ở dưới thì liên lạc chạy qua bên bác ngắm chim tí, ngắm lồng tí.

12. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    mình ở một miền quê nghèo của huyện cai lậy,do cuộc sống còn khó khăn lo mưu sinh nên không có thời gian chăm sóc, gần gũi nên bọn chúng còn nhát.mình ráng cài bừa một thời gian kiếm chút vốn dưỡng già rồi sẽ dành nhiều thời gian cho chúng hơn.

hoctro_mechim, ancugay and sunrisekdt like this.
  13. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    cho e hỏi tí, e mới xin được 1 cái lụp đờn cò e tính bẩy chim không treo lên cây ma bỏ dưới đất không biết như vậy có bắt được chim bổi không? e mới chơi nên không biết nhiều xin mấy bác chỉ dùm...!!!

14. hungdongxoai

hungdongxoai New Member

Thích đã nhận:
    3
    e thay luc a lam rat dep nhung de lup duoi dat cung ko de dinh boi a ah.e cung co a ban danh bang kkieu lup nay nhung rat it khi dinh boi