Lụp sân trên của Thanh Hóa cải tiến

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Huy_TM, 14/10/11.

1. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chào các cụ .
    Thời gian này em bận bịu quá nên không có nhiều thời gian dành cho chim cò - đi bẫy hay ngồi đan lồng . Hôm rồi có cậu em cầm qua chiếc lụp thanh Hóa bị ô to đè bẹp 1 bên nhờ sủa giúp .
    Tiện thể thử nghiệm luôn ý tưởng đã có từ lâu mà chưa có dịp thực hiện . Đó là cải tiến chiếc lụp sân trên của thanh Hóa .
    Kiểu lụp này khá nhiều anh em thích dùng vì vừa chống được Cắt - bìm bịp mà khi đi đánh lại được xem bổi và mồi đấu nhiều hơn . Biết được nước chơi của bổi kỹ hơn .
    Nhưng nhược điểm lớn nhất của nó là quá cồng kềnh
    Đây là một vài hình ảnh gửi đến các cụ .

Last edited: 14/10/11
  2. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Bác khéo tay quá,nhìn cái lụp là mê rồi, hoạt động của nó như thế nào hả Bác em do dốt quá nên không thể hình dung ra được cái cầu tử và cánh lưới hoạt động như thế nào cả, Bác chỉ giúp em với ạ.

Huy_TM thích bài này.
  3. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    lụp này cơ cấu hoạt động cũng giống một số loại lụp khác thôi ạ. Cầu tử có phần chạc 3 đó là nơi chim bổi đạp chân vào khi đó cầu tử sẽ đẩy thanh sắt nhỏ dọc theo sống thẳng lên và nhả cho mặt lưới sập xuống ( phần đầu cầu tử có chỗ có thanh đồng nhỏ buộc cước là điểm làm tâm bập bênh ). Tả vậy có vẻ chưa được rõ lắm , hy vọng bác hiểu.

leduyhung, motngaybinhyen and bdbird like this.
  4. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    ah nhìn kỹ lại hình thứ 9 và thứ 10 thì em hiểu rồi, vì hồi nãy máy tình cùi của em ko mở được 2 tấm đó hix, hiểu rồi lại về tí máy làm thử, cho em coppy bản quyền của bác nhé ( Bác yên tâm vì em không thể làm đẹp như Bác được nên e ko sợ bị bác kiện đâu hehe).

Huy_TM and giothoc like this.
  5. tuanchim

tuanchim Guest

bác làm khéo tay thật ấy, nhưng em chưa thấy điểm nào cải tiến so với lụp thanh hóa cả hay tại em chưa nhìn thấy, bác có thể nói rõ hơn ko?

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đường nét, cầu lồng, càu tử thì rất thân quen nhưng " cái thần" thì chưa thể gọi là đại diện cho lồng Thanh Hoá được! vài lời nói thẳng mong bác đừng giận nhé!
    TÌm mãi chả thấy chỗ nào cải tiến cả!:laughing:

Last edited: 15/10/11
  7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Đến cả bác Nam nhi nhìn hết hình mà vẫn không nhận ra được phẩn sửa đổi cải cách ạ ??? Ở trên em đã nói rõ là loại lụp thanh hóa vùng bác hay nhưng kềnh càng không tiện mỗi khi di chuyển . Em chỉ làm cho cái Sân có thể gập lên trên để tiện mỗi khi di chuyển thôi mà . Còn thần thái thì em thuộc dạng tay dùi đục nên đương nhiên chỉ làm được theo khả năng thôi ạ .
    Chưa thể hiện được cái Thần hay cái Hồn như những chiếc lụp nguyên bản . Và em cũng không dám gọi cái mớ bòng bong này là đại diện cho lụp thanh Hóa ạ. Mong các cụ và gia đình lượng thứ .

8. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Trước đây em cũng hỏi thăm nhiều về loại lồng này, thực sự là đã đưa lên bản vẽ hết rồi, dự định của em tham hơn bác Huy một chúc đó là cải tiến, hay nói đúng hơn là sáng tạo thêm 2 mặt:
    1 là như bác Huy đã làm;
    2 là Thiết kết "buồng chứa mồi" có thể tháo ráp độc lập, ké theo là một cái bẫy hoạt động như lồng đàn cò và có thể ráp "buồng chứa mồi" ở trên tuỳ hứng khi đi đánh bổi.
    Thế rồi dự án gác lại sau khi em quyết định phải làm cái lụp bẫy cho ra trò đã rồi mới nghĩ đến cái khác. hề hề cám ơn bác Huy vì hôm nay cho em thấy sản phẩm của ngừơi cùng ý tưởng

Huy_TM, minhccc_kb, cuhobo and 5 others like this.