Lụp Thanh Hóa bắt bổi Cao Nguyên

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi daigiabaoloc, 21/1/11.

1. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Thưa các bác!
    Là thế này các bác ah. trong chuyến đi về thăm nhà em có ghé Hà Nội thăm các cu thủ Hà Thành và được tặng một cái lụp bẫy của vùng quê Thanh Hóa, mới đầu nhận em thấy nó to và cồng kềnh nên nghĩ trong bụng là mang cái này theo thì không mang được nhiều, đi lại không tiện lắm, khó đánh chim vùng Cao nguyên. Nhưng không thể nào bỏ đi sự may mắn của mình được, em quyết tâm mang theo cái lụp đó vào tới Đà lạt. vào tới Đà lạt thì em vẫn chưa có ý sử dụng cái lụp đó để đi gác vì nó khó mang theo. cũng được thể ở cơ quan em làm cũng có nhiều chim cu mà thế gác thì không có, nhưng rồi em cũng tìm ra một thế đánh mà chỉ có lụp của Thanh Hóa đánh được trận này, em liền ngụy trang ngay, sửa lại chút ít rồi thử vận may luôn. không ngờ ngay lần đầu tiên lại có kết quả, nhưng cái hay của trận đánh này làm em không thể nào quên được, con bổi nhảy qua, nhảy lại cả vài trăm lần, nó đập cánh vào lồng, đứng trên đỉnh lồng gù khí thế với chim mồi hơn hai tiếng đồng hồ như vậy, em lúp sau cây Tùng gần đó xem cứ như xem trong rạp chiếu phim vậy.
    Mặt lụp không sập là bởi vì con chim bổi càng nhảy vào thì cái lẫy càng chặt hơn, vì lụp này có một cái cầu lằm sát với thân lụp, ở giữa cái cầu đó có một cái đỡ để cho cầu có thể sập và đỡ cái lẫy không bị tuột.( nó tương tự giống như cái bập bênh của trẻ con chơi vậy) cái đỡ làm cho nó cân bằng. khi con chim nhảy vào phần bên ngoài thì mặt lụp sẽ sập, còn nhảy vào phần bên trong thì không sập. thế là chú bổi cứ nhảy vào phần trong mà đấu với mồi, đến khi mệt rồi không hiểu sao chú ta bò ra bên ngoài và thế là phút giây hạnh phúc của em đã kết thúc. đến hôm nay cũng ở vị trí ấy em đã tóm được con thổ hai hậu, lần này thì không được xem đấu như lần trước, chỉ chưa đầy 15p chú bổi đã lằm gọn trong lưới rồi. và đây là hình ảnh em pot lên các bác xem cho thay đổi không khí.
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201101212003mjixzjjkot3757763
    IMG]http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201101212003ngjhodrlnt3658574
    và đây nữa
    [IMG]http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201101212003yzi4ztcymd3723534.jpeg

---------- Post added at 01:28 PM ---------- Previous post was at 01:24 PM ----------

hiiiiii em copy còn thiếu nên không đầy đủ, em pót tiếp nè....hiiiiiiiiiii

---------- Post added at 01:29 PM ---------- Previous post was at 01:28 PM ----------

đến giờ em đi làm rồi hẹn các bác lần sau nhé, heeeee thân chào

Last edited: 21/1/11
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    He he, bổi ĐL nom thấy lụp kiểu mới nên đón chào khí thế nhể !!! Chúc mừng chú Tùng túm bổi mới.
    AE ta họp để nhân bản kiểu lụp mới đê - triển khai rộng rãi cho địa bàn con cu tại ĐL luôn.

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chú này phao xám hả bác, châm móc rùi giao thoa gì gì đó, nhưng kết con trong lồng hơn híhí

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:43 PM ----------

bác Hoàng ơi con bổi mình cầm lồng hay chỉ tay nó vươn đôi cánh, một con thì phù phù cần cổ nói chung cũng dạn rồi nên hông biết con nào nổi hơn(mà con vươn cánh thì sùi ngực rùi híhí)

BigBird and Thiện Bảo Lộc like this.
  4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Lồng đẹp, mội đẹp. Con chim bổi có cặp chân đẹp quá!

BigBird and Thiện Bảo Lộc like this.
  5. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Hay quá!Ông Nhật mà gởi lồng sớm thì làm gì biết được cái hay của lụp thanh hóa...Hi hi hi...gọi điện cám ơn ông Nhật mau...

phamxuanthinh, BigBird and Hoàng ĐL like this.
  6. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bạn ôi, tôi thì cũng đang tập tọe cu cò đây thôi.
    Bạn hỏi thì tôi cũng xin lào cào thế này: "Phàm những con chim (hay bất cứ con nào), nếu có tác động mà nó phản ứng tích cực - bất kể là phản ứng tự vệ hay phản ứng tự nhiên - thì đó là "cái thứ" dễ thuần. Còn "cái thứ" mà bàng quang với mọi tác động, là "cái thứ" mà mình cần đầu tư thời gian để khai thác nó - bất kể kết quả khai thác nó ra làm sao".
    Bác ngẫm xem có đúng vậy không.

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chúc mừng Bác Tùng nghen, như vậy là vừa có chim hay, vừa có lụp chiến. Chúc Bác hạ được nhiều chú chim trận

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Chú hên đấy nhể, đánh đúng cội là sút may anh ko lấy xuống, chứ mang xuống chủi hít gió thôi, con mồi chơi lại ổn đinh là vui rồi.lồng ko quan trọng chú, quan trọng là mồi vì anh hiều rằng nhétt vào cái lồng ấy nó bắt bổi như chú tường thuật lại đủ biết bản lĩnh nó ko tệ và phong độ đã đạt dỉnh cao rồi. anh nhật ko gửi lồng anh đặt 1 cái đức trọng nhìn cũng víp lắm chơi vậy. chú long lấy thép đua chu anh Trường cu làm sao chép y chang lồng bác nhật vậy. 200 k 1 cái kể cũng rẻ và nhanh, giờ chơi mồi chú àh lồng chỉ là phụ.

9. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    vâng cũng cần phải cám ơn anh nhật mới phải lẽ. mà em vừa rồi được thưởng thức hai trận đấu của chú đồng khàn, quả thật đáng nhớ.

---------- Post added at 08:13 PM ---------- Previous post was at 08:11 PM ----------

chim cao nguyên thường thì mình không để ý tới phao, vì chẳng mấy khi gặp được con phao trắng nào cả

---------- Post added at 08:15 PM ---------- Previous post was at 08:13 PM ----------

cái lụp đó đã tái bản lần một rồi anh ah, có sửa chữa và bổ xung bởi anh Phúc, khi em mang vào là để bên anh phúc để anh phúc làm một cái giống vậy nhưng có phần đẹp hơn.

---------- Post added at 08:22 PM ---------- Previous post was at 08:15 PM ----------

không phải hên đâu anh, mà phải nói là chú mồi đồng khàn có chút bản lĩnh mới đúng. vừa rồi nó trinh chiến hai trận làm em không thể quên được, nó giữ bổi tốt và ra nước cũng tốt, bổi về đập cánh đánh nó, nó cứ đứng thản nhiên dồn con bổi chịu không nổi. hôm em ngồi gần xem mới thấy thú vị, đồng khàn em phải thừa nhận nó khôn, lanh. bổi đứng đập cánh vào lồng đòi mổ nó, còn nó cứ trở qua gù, trở lại thúc, dặm cứ như vậy đều đặn sao mà mê thế không biết. lúc đó không có cảm giác nào tả được anh ah.

10. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mồi hay gác lụp nào cũng hay. Lụp nào cũng có cái hay của nó, chúc mừng Tùng nhé . Lụp kiểu vùng Thanh hóa- Ninh bình có thể gác khi cội đánh khó có thế ưng ý và an toàn cho mồi hơn nhưng lại có hạn chế là cồng kềnh. Chú Tùng có dịch lãy vào trong không, nhưng nếu dịch vào thì nó lại nhạy quá khó treo theo mình thì vẫn theo nguyên bản của nó là nóc lụp phía trong phải che lại 1/4

11. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chú Thiện ơi cho anh đăng kí 1 cái .Trước tết thì ok sau tết cũng được.....Có gì cứ để chỗ chú Tùng cho anh ....nhé....!

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tết này bác có ghé lên cao nguyên ko? nếu ghé thì tạtt wa nhà em làm kèo nha, nhậu hay gác cu cũng được, nếu gác thì càng tốt vì hiện còn một con thổ khá hay bài bản " thổ rền" mà chưa có thời gian vào bắt về. nói chung chim y chưa va vấp lồng nhiều, giờ vào thả đất bắt cho nhanh vì hết mồi cây rồi bác. chim hay do người tuyển lựa và hay hơn do người biết nuôi dưỡng quí trọng nó, bác nằm trong tầm ngắm em rồi đó kết cái tình ham vui của bác y chang em. phải tuyển cho bác 1 cặp cho đúng mức, để bác nuôi mới cảm thấy mình có thêm nhiều niềm vui mới he he he chúc bác và gia đình vui, mạnh khoẻ, bình an hạnh phúc.

Last edited: 25/1/11